आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब

==

पोटातील गॅस आणि जळजळ वर करा हे घरगुती चार उपाय  त्वरित मिळेल आराम


 

9बर्‍याच वेळा जास्त मिरची-मसाले सेवन केल्याने पोटात जळजळ होते. या व्यतिरिक्त, ज्यांना आम्लपित्त किंवा गॅसची तक्रार असते त्यांच्या पोटात नेहमीच जळजळ होत असते. आम्लपित्त किंवा पोटाच्या गॅसची समस्या असो, या दोघांनीही त्या व्यक्तीच्या नित्य जीवनाला त्रास दिला आहे. अशा परिस्थितीत स्वयंपाकघरात असलेल्या काही खास गोष्टींचे सेवन केल्याने आपण पोटातील चिडचिडपणापासून मुक्त होऊ शकत नाही तर गॅससारख्या समस्यादेखील सहज सुटतात. पोटातील वायू आणि चिडचिडपासून मुक्त होण्यासाठी स्वयंपाकघरात कोणते घरगुती उपचार उपलब्ध आहेत ते जाणून घेऊया.

पोट

new google

पोटात जळजळ होण्याचे कारण काय आहे-

पोटात जळजळ एसिड रिफ्लक्समुळे होते.  अॅसिड रिफ्लक्स म्हणजे जेव्हा पोटातील अॅसिड पुन्हा अन्ननलिकेतमध्ये येतो तेव्हा अॅसिड रिफलक्सची समस्या उद्भवते. यामुळे, एखाद्या व्यक्तीला छातीत जळजळ जाणवू लागते. ही समस्या मुख्यत: जास्त लठ्ठपणा, मद्यपान आणि धूम्रपान सेवन, हर्निया, अपचन, पोटात अल्सर आणि विशिष्ट औषधांच्या सेवनमुळे असू शकते.

पोटातील गॅस आणि चिडचिडीपासून मुक्त होण्यासाठी टीप्स

जेवणानंतर गूळ खा

जर आपल्याला पोटात जळजळ होत असेल तर जेवणानंतर गूळ घ्या. लक्षात ठेवा, गूळ चावून खाऊ नका. फक्त चघळत ठेवा तोंडात ही प्रक्रिया जितकी हळू होईल तितके प्रभावी होईल.  तोंडात गूळ चघळण्याने पचन सुधारते आणि जळजळची समस्या संपेल.

दही-

दहीचे सेवन केल्याने पोटात जळजळ होण्याची समस्या संपते.  एनसीबीआयच्या संकेतस्थळावर प्रसिद्ध झालेल्या संशोधनानुसार दहीमध्ये अँटासिड गुणधर्म आहेत, ज्यामुळे पोटाची जळजळ आणि आंबटपणापासून मुक्त होण्यास मदत होते.

आल्याचा रस

आल्याच्या रसात बॅक्टेरियाच्या वाढीस प्रतिबंध करणारा पदार्थ गुण असतो, जे पोटात उपस्थित हानिकारक जीवाणू नष्ट करण्यासाठी कार्य करते. लिंबाचा आणि मधात आल्याचा रस पिल्याने पोटातील जळजळ शांत होते.

बडीशेप पाणी

१ चमचे बडीशेप १ कप गरम पाण्यात मिसळा आणि रात्रभर ठेवा. सकाळी चाळणी करुन त्यात एक चमचा मध घालून प्या.  हे मिश्रण दिवसातून 3 वेळा प्यायल्यास पोटातील उष्णता आणि आंबटपणाची समस्या दूर होईल. यामुळे गॅसची समस्या देखील संपते.

कोरफड रस

कोरफड रस आपल्या आतड्यांमध्ये पाण्याचे प्रमाण वाढवते आणि बद्धकोष्ठतेची समस्या देखील दूर करते. यासाठी, अर्धा कप कोरफडाचा रस घेतल्यास आपण पोटातील जळजळ दूर करू शकता.

पोट

जीवनशैलीतही हे बदल आणा

– तळलेले चरबीयुक्त पदार्थ, कॅफिन, चॉकलेट, मसालेदार खाद्य यामुळे छातीत जळजळ होऊ शकते. या गोष्टींचे सेवन करणे टाळा.

– जास्त लठ्ठपणा देखील छातीत जळजळ होण्यास कारणीभूत ठरू शकते. तुमचे वजन जास्त असल्यास सर्वप्रथम ते कमी करा.

– निजायची वेळ आधी किमान 3 तास आधी जेवण घ्या.

– मद्यपान आणि तंबाखू पिणे टाळा.

– जाड कपडे घालण्यामुळे पाचन तंत्रावर कमी दाब येतो.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा..

भारतीय सेना अधिकारी सांगून केली तब्बल 17 मुलींची फसवणूक….घातला 80 करोड रुपयांना गंडा

सावधगिरी बाळगा जेव्हा तोंडामध्ये अशी लक्षणे दिसतील, तोंडाच्या कर्करोगाचा धोका असू शकतो!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here