आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब

==

दोन दशक गाजवणार्‍या इंग्लंडच्या या वेगवान गोलंदाजाने  दिग्गज फलंदाजांना पाजले पाणी


 

लँकशायरमधील बर्नले येथील जेम्स अँडरसन नावाच्या 23 वर्षीय तरूणाने जगातील सर्वात प्रतिष्ठित आणि नामांकित इंग्लंडच्या संघात कसोटी पदार्पण केले. लंडनच्या लॉर्ड्स येथे झिम्बाब्वेविरुद्ध खेळल्या गेलेल्या या सामन्यात 5 विकेट घेणारा तरुण वेगवान गोलंदाज एके दिवशी जगातील सर्वात महान गोलंदाजांमध्ये आपले नाव कोरेल हे कोणाला ठाऊक होते.

गोलंदाज

new google

संपूर्ण कारकिर्दीत अनेक वेळा दुखापतींशी झुंज देऊनही अँडरसनने मागे वळून पाहिले नाही आणि कधीही हार मानला नाही. सध्या जगातील महान गोलंदाजांमध्ये त्याची खास ओळख आहे. या लेखात आज आपण कसोटी कारकीर्दीतील 18  वर्षे पूर्ण केलेल्या या दिग्गज वेगवान गोलंदाजांच्या अविस्मरणीय आणि ऐतिहासिक प्रवासावर एक नजर टाकूया.

अलीकडेच, काल 22 मे रोजी, जेम्स अँडरसनच्या कसोटी कारकीर्दीला 18 वर्षे पूर्ण झाली. 2003 मध्ये त्याच दिवशी झालेल्या लंडन कसोटी सामन्यात त्याने झिम्बाब्वेविरुद्ध कारकिर्दीची सुरूवात केली होती. त्या सामन्याच्या पहिल्या डावात युवा अँडरसनने 16 षटकांत 73 धावा देऊन 5 बळी घेतले.

त्यानंतर यानंतर जेम्स अँडरसनने आपल्या कारकीर्दीत यश संपादन केले. आतापर्यंत 18 वर्षांच्या कारकीर्दीत 160 कसोटी सामने खेळणार्‍या अनुभवी वेगवान गोलंदाजने 26.46 च्या गोलंदाजीच्या सरासरीने 614 बळी घेतले आहेत. जगात असा कोणताही अनुभवी फलंदाज नाही ज्यांना अँडरसनने आपल्या काळात त्रास दिला नसेल.

क्रिकेटमध्ये एक समज सुरुवातीपासूनच कायम राहिली आहे की वेगवान गोलंदाजांना दुखापती भरपूर होतात. दुखापत झालेल्या अँडरसनला पण इतर वेगवान गोलंदाजांपेक्षा खूपच कमी दुखापती झाल्या. सहसा पाहिले गेले आहे की वय जसजसे वाढत जाते तसतसे वेगवान गोलंदाज आपला रनअप कमी करतात, परंतु जिमीने त्याच्या धावण्याच्या बाबतीत कधीही तडजोड केली नाही.

गोलंदाज

 

क्रिकेट एक्सपर्टच्या म्हणण्यानुसार वाढत्या वयातही अँडरसनने फिटनेससाठी रनिंगला महत्त्व दिले. तो कठोर मेहनत आणि मनापासून गोलंदाजी करताना दिसून येतो. त्याची बरोबरी करणे हे नव्या गोलंदाजांना फारच मुश्कील आहे .

इंग्लिश टीम मॅनेजमेंटबद्दलची एक गोष्ट जी क्रिकेट तज्ज्ञांनी नेहमीच कौतुक केले आहे, ते म्हणजे खेळाडूंसह त्यांचे वर्कलोड व्यवस्थापन. जेम्स अँडरसनसारख्या संघाचा अत्यंत महत्त्वाचा वेगवान गोलंदाजावर कधीही व्यवस्थापनाने कधीही भार दिला नाही. व्यवस्थापनाने त्यांचा चांगला वापर करुन त्यांना केवळ सीमींग आणि स्विंगच्या अनुकूल परिस्थितीत त्याला खेळवणे  अधिक योग्य वाटले.

याव्यतिरिक्त, अँडरसनला सुरुवातीपासूनच नॉटिंगहॅमचा दुसरा ज्येष्ठ इंग्लिश वेगवान गोलंदाज स्टुअर्ट ब्रॉडकडून चांगली साथ मिळाली. हेच कारण होते की, जेम्स अँडरसनवर कधीही जबाबदार्‍यांचा जास्त भार नव्हता, ज्यामुळे तो इतके दिवस इंग्लिश संघात स्वत: ला राखू शकला.

आंतरराष्ट्रीय कसोटी क्रिकेटमध्ये सर्वाधिक विकेट घेणार्‍या गोलंदाजांविषयी बोलताना जेम्स अँडरसन अनिल कुंबळेच्या 619 विकेटनंतर 614 विकेटसह चौथ्या क्रमांकावर आहे. या यादीत पहिल्या क्रमांकावर श्रीलंकेचा अनुभवी मुथय्या मुरलीधरन असून त्याच्या नावावर 800 कसोटी विकेट आहेत.  दुसरीकडे ऑस्ट्रेलियाचा माजी अनुभवी शेन वॉर्नने 708 बळी घेतले आहेत.

गोलंदाज

याशिवाय कसोटी क्रिकेटमध्ये सर्वाधिक विकेट घेणार्‍या वेगवान गोलंदाजांविषयी बोलायचे झाले, तर या यादीमध्ये जिमीचे नाव प्रथम येते. या यादीत जेम्स अँडरसनच्या आसपास कोणताही गोलंदाज नाही. त्याने 614 बळी घेतले आहेत. त्याच्यापाठोपाठ ऑस्ट्रेलियाचा माजी अनुभवी खेळाडू ग्लेन मॅकग्रा असून त्याने कसोटी कारकीर्दीत 563 बळी घेतले आहेत.

वेगवान गोलंदाजांच्या या यादीत कॅरेबियाचा माजी अनुभवी कर्टनी वॉल्श 619 विकेटसह तिसर्‍या क्रमांकावर आहे. त्याचबरोबर इंग्लंडचा सध्याचा ज्येष्ठ वेगवान गोलंदाज स्टुअर्ट ब्रॉड 517 विकेटसह चौथ्या क्रमांकावर आहे. या यादीत पाचवे नाव दक्षिण आफ्रिकेचा माजी कसोटीपटू डेल स्टेन यांचे आहे, ज्यांचे 439 विकेट्स घेतल्या आहेत. या यादीमध्ये केवळ ब्रॉड आणि अँडरसन हे दोन गोलंदाज आहेत जे अद्याप कसोटी क्रिकेटमध्ये खेळत आहेत.

==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा..

भारतीय सेना अधिकारी सांगून केली तब्बल 17 मुलींची फसवणूक….घातला 80 करोड रुपयांना गं

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here