आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

==

नेहमी हासतमुख राहणाऱ्या देवानंद यांनी केला होता ‘या’ कारणांमुळे आत्महत्येचा विचार!


 

बॉलिवूडचा सदाबहार अभिनेता देवानंद आणि त्याच्या लव्ह लाइफची बर्‍याचदा चर्चा झाली आहे. पडद्यावर रोमान्सची जादू पसरविणारे देव साहेब आयुष्याच्या शेवटच्या क्षणापर्यंत हसत राहिले. प्रत्येकाला आश्चर्य वाटले की, त्याच्या वयातील शेवटच्या टप्प्यावरही देव साहबमध्ये इतकी उर्जा कोठून येते. परंतु आपणास माहित आहे काय की, या जिवंत आणि आनंदी व्यक्तीने एका वयाच्या महत्त्वपूर्ण टप्प्यावर आत्महत्या करण्याचा निर्णय घेतला होता. चला काय होता तो किस्सा जाणून घेऊया.

देवानंद

new google

देवानंदचा जन्म 26 सप्टेंबर 1923 रोजी पंजाबमधील शंकरगड येथे झाला होता, जो आता पाकिस्तानात आहे. त्यांनी लाहोर येथून इंग्रजी शिक्षण घेतले पण त्यांचे मन सिनेमात राहिले. सिनेमाची जादू त्यांनी मायानगरी मुंबईकडे केली होती.  देव आनंदने 1979 सालच्या ‘हम एक है’ या चित्रपटाद्वारे आपल्या चित्रपटाच्या प्रवासाची सुरुवात केली होती. या चित्रपटात ते अभिनेता म्हणून पडद्यावर आले, पण चित्रपट चालला नाही. पण त्यानंतर 1948 साली आलेल्या ‘जिद्दी’ चित्रपटाने देव साहेबांच्या चित्रपट प्रवासाला पुढे जाण्याचे धैर्य दिले. हा चित्रपट सुपरहिट ठरला.

बीबीसीच्या वृत्तानुसार देवानंदची मुलाखत तत्कालीन सुप्रसिद्ध अभिनेत्री सुरैयाची भेट ‘विद्या’ चित्रपटाच्या सेटवर झाली. पहिल्या नजरेत दोघेही प्रेमात पडले. चित्रपटाच्या सेटवर हे दोघेही एकमेकांना शोधतच राहिले. या दोघांनीही एकमेकांच्या प्रेमाचे नाव ठेवले. सुरैयाने त्यांच्या आवडत्या कादंबर्‍यांतील नायकाचे स्टीव्ह हे नाव देवानंद यांना दिले आणि देव साहेब सुरैय्याचे लांब नाक असल्यासारखे दिसत होते म्हणून त्यांनी सुरैयाचे नाव ‘नोसी’ असे ठेवले.

जेव्हा प्रेमाची अाग पेटते तेव्हा धूर निघतो आणि लोकांना ते देखील कळते. या दोघांच्याही प्रेमाची बातमी लोकांद्वारे सुरैय्याच्या आजीपर्यंत पोहोचली. सुरैयाची आजी घरात हुकूम गाजवायची आणि त्यांना सुरैय्या आणि देवानंद यांच्यातील नात्यावर कडक आक्षेप होता. जरी सुरैयाच्या आईला देव साहब आवडत असले तरी नानीने देवानंदच्या घरी येण्यास बंदी घातली. शूटिंगच्या वेळी सुरैयाला देवानंदला भेटण्याची परवानगी नव्हती.

राज कपूर-नर्गिस, दिलीप कुमार-मधुबाला आणि गुरुदत्त-वहीदा रहमानांप्रमाणेच देव साहेब सुरैयावर खूप प्रेम करत होते आणि लग्नही करायचं होतं. सुरैय्या देव साहेबचीही प्रेयसी होती, पण त्यांच्या आजीने या दोघांच्या प्रेमाच्या दरम्यान धर्माच्या भिंती बांधल्या होत्या आणि देवानंद आणि सुरैया यांना कायमचे वेगळे केले होते.

देव साहब यांनी ‘रोमान्सिंग विथ लाइफ’ या पुस्तकात सुरैयाशिवाय ते फारच निराश झाल्याचे त्यांनी लिहिले होते. एका क्षणासाठी असे वाटत होते की, जणू त्यांचे जग उजाड झाले आहे. यावेळी देव साहेबांच्या मनार आत्महत्या करण्याचे विचार येत होते. परंतु, काळाने देव आनंदला जगायला शिकविले.

देवानंद

देवानंद यांनी नंतर कल्पना कार्तिकशी लग्न केले. त्यावेळी देव साहेबांशी लग्न करण्याचे धाडस सुरैयाने केले नसेल, परंतु आजीवन अविवाहित राहिल्यामुळे त्यांनी आपल्या प्रेमाचा दाखला दिला आणि आपले संपूर्ण आयुष्य देव साहेबांच्या अाठवणीत घालवले.

वयाच्या वयाच्या 74 व्या  वर्षी 31 जानेवारी 2004 रोजी जेव्हा सुरैया यांचे निधन झाले तेव्हा सर्वांनी आशा व्यक्त केली की देव आनंद नक्कीच त्यांना शेवटचा निरोप देण्यासाठी येईल, परंतु तसे होऊ शकले नाही आणि ही प्रेमकथा अशा प्रकारे संपली.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

कांगारू खेळाडूंना वाटू लागली कोरोनाची भीती: ‘या’ खेळाडूंनी घेतली आयपीएलमधून माघार

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here