आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

==

भारतातील ‘या’ मंदिराच्या खांबातून येतो संगीतमय आवाज; ब्रिटिशांनाही उलगडता आले नाही याचे रहस्य!


कोणत्याही देशाची संस्कृती समजण्यासाठी त्या देशाचा इतिहास समजून घेणेही आवश्यक आहे. आपल्या भारताचा इतिहास समजून घेतल्यास, आपली संस्कृती आणि कलात्मकता किती महान आणि वैभवशाली आहे हे आपल्याला कळते. आज आम्ही तुम्हाला अशाच एका हम्पी विठ्ठला मंदिरात बनवलेल्या अशा अद्भुत कलेचे उदाहरण सांगणार आहोत, ज्यांच्या रहस्यमय दगडांतून संगीत बाहेर येते.

मंदिर

हे मंदिर कर्नाटकच्या हंपी नावाच्या ठिकाणी हेमकुता डोंगरावर बांधलेल्या विठ्ठल मंदिरात राजा कृष्णदेव रायाच्या कारकिर्दीत बांधले गेले होते. आजपर्यंत या मंदिरात उपस्थित असलेल्या ५६ खांबांचे रहस्य कोणालाही सोडवता अाले नाही. या सुंदर कोरीव खांबांना ‘वाद्य खांब’ म्हणूनही ओळखले जाते. यावर विश्वास ठेवणे जरासे अवघड आहे, परंतु आम्ही आपल्याला सांगतोय की हे खांब अशा प्रकारे तयार केले गेले आहेत की, त्यांच्यावर थाप मारले की संगीत बाहेर पडेल.

new google

या स्तंभांनी भारतावर राज्य करणार्‍या ब्रिटिशांनाही चकित केले. त्यांनाही या खांबांचे रहस्य जाणून घ्यायचे होते. त्याला वाटले की या खांबांच्या आत काहीतरी आहे ज्यामुळे त्यातून संगीत निघते.  हे तपासण्यासाठी इंग्रजांनी इथले दोन खांब फोडून यावर अभ्यास केला, पण या खांबावरून आवाज येऊ शकेल अशा कुठल्याही गोष्टी त्यांच्या हाती लागले नाही.

शास्त्रज्ञांनी केलेल्या संशोधनात असे आढळले आहे की हे खांब तयार करण्यासाठी ग्रॅनाइट, सिलिकेट कण आणि जिओपॉलिमर वापरण्यात आले होते.  परंतु शास्त्रज्ञ आश्चर्यचकित झाले की जगातील पहिले जियोपॉलीमीटरचा शोध सोव्हिएत युनियनमध्ये सन 1950 मध्ये लागला. याचा अर्थ असा आहे की, भारतात 16 व्या शतकात हे मंदिर बांधले गेले त्यांना जिओपॉलिमरबद्दल माहित होते.

मंदिर

आज बर्‍याच भूगर्भशास्त्रज्ञांच्या मदतीने अनेक शास्त्रज्ञांनी असे स्तंभ बनविण्याचा प्रयत्न केला, परंतु 16 व्या शतकात आपल्या भारतीय वास्तुविशारदात्यांप्रमाणे असे स्तंभ बनवू शकले नाहीत. मंदिराचा हा आधारस्तंभ प्राचीन भारतीय अभियांत्रिकी कौशल्यांचे जिवंत उदाहरण आहे, ज्याचा आम्हा भारतीयांना अभिमान वाटला पाहिजे.

मंदिराच्या आवारात एक रथ ठेवलेला आहे, जो येथे येणार्‍या पर्यटकांच्या आकर्षणाचे केंद्र आहे. ज्याचा उपयोग इंटरलॉक यंत्रणा तयार करण्यासाठी केला जात असे. त्या कारणास्तव, अत्यंत वजनदार असूनही, या रथाचा एक भाग वेगळा करून एका ठिकाणाहून दुसर्‍या ठिकाणी नेला जाऊ शकतो.  गरुणच्या प्रतिमेमध्ये बनविलेले हे रथ भगवान विष्णूचे वाहन मानले जाते.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

कांगारू खेळाडूंना वाटू लागली कोरोनाची भीती: ‘या’ खेळाडूंनी घेतली आयपीएलमधून माघार

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here