आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

==

बॉलीवूडच्या या खलनायकाने पुस्तक विकून मुंबई गाठली; सिमेंटच्या पाईपमध्ये राहून काढले होते दिवस!


अभिनयाच्या जगात बरेच कलाकार आहेत, परंतु त्यांच्यातील काही मोजकेच लोक या चमकदार जगात आपले खास स्थान निर्माण करू शकतात.  त्याच्या दमदार अभिनयामुळे आणि आपल्या अनोख्या शैलीमुळे सिनेमाच्या प्रतिभावान कलाकारांनी प्रेक्षकांच्या हृदयावर दीर्घकाळ अधिराज्य केले.

बॉलीवूड

अभिनयाचे एक तत्त्व असे आहे की, आपण कोणतीही भूमिका करून त्यात जीव ओतला पाहिजे. मग ते पात्र नायकाचे असो किंवा खलनायक असो किंवा त्याशिवाय इतर एखाद्या सहाय्यकचे. त्या भूमिकेला न्याय दिला पाहिजे. प्रत्येकाला नायकांचा अभिनय पाहणे आवडते, परंतु भारतीय चित्रपटसृष्टीने सिनेप्रेमींना एकापेक्षा जास्त खलनायक दिले आहेत. यापैकी एकाचे नाव असे आहे की ज्याच्या गर्जनाने सिनेमा हॉलमध्ये गोंधळ उडायचा असे म्हणणे अतिशयोक्ती ठरणार नाही.

new google

खलनायकाची आठवण करतात लोक

होय, तुम्हाला हिंदी सिनेमाचा ‘सिंह’ म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या अजित यांची आठवण येईल.  त्यांच्या संवादांनुसार तोच अजित ज्यांना ‘संपूर्ण शहर सिंहाच्या नावाने ओळखतो …’.  1976 मध्ये आयएनएन सिप्पी निर्मित ‘कालीचरण’ चित्रपटातील त्याचे खलनायकाचे पात्र कोणाला विसरता येईल.

अभिनयासाठी अजित घरातून मुंबईला पळून गेले होते .

बॉलीवूड

27 जानेवारी 1922 रोजी हैदराबादच्या गोलकोंडा येथे जन्मलेल्या अजितला जेव्हा त्यांचा जन्म झाला तेव्हा त्याचे भवितव्य  त्यांच्या पालकांनाही माहित नव्हते. तेव्हा कोणाला माहीत होते की ते चित्रपटाकडे वळतील म्हणून. पालकांनी त्यांचे नाव हमीद अली खान असे होते.  नंतर चित्रपट जगताने त्यांना अजित बनवले.  त्यांचे प्रारंभिक शिक्षण नामपल्ली हायस्कूल व नंतरचे शिक्षण वारंगळ महाविद्यालयातून केले. अभिनयाच्या निमित्ताने अजित घरातून मुंबईला पळाला होते हे फार कमी लोकांना माहिती असेल.  त्यांनस अभिनयाचे इतका वेड लागलेला होते की यासाठी त्यांनी आपले पुस्तकही विकले.

अजित सिमेंट पाईपमध्ये राहत होते

हमीद अली खान यांनी अभिनय करण्यासाठी मुंबई गाठली, पण त्याला राहण्याची जागा नव्हती. अशा कठीण परिस्थितीत त्यांना बराच काळ सिमेंट पाईपमध्ये रहावे लागले. त्यावेळी मुंबईत जे सिमेंट पाईपमध्ये राहत होते त्यांच्यावरसुद्धा आठवडाभर साठी हफ्ता होता आणि ज्यांनी ते दिले नाही त्यांना काढून टाकले जसत. पण अजित लहानपणापासूनच आपल्या स्टाईलसाठी ओळखला जात होते. त्यांनी स्थानिक गुंडांना हाफ्ता देण्यास नकार दिला, त्यानंतर दोघांनी जोरदार वाद झाला. या लढ्यात अजितने गुंडांवर मात केली. मग अजितच्या भीतीने लोक त्यांना मोफत खायला देऊ लागले.

खलनायकने केले होते तीन विवाह

चित्रपटाचा प्रसिद्ध खलनायक अजितने तीन लग्न केले होते.  त्यांनी केलेले पहिले लग्न म्हणजे प्रेम विवाह होते, परंतु एका वेगळ्या धर्मामुळे काही काळानंतर त्याचे लग्न मोडले.  यानंतर त्याने शाहिदासोबत दुसरे लग्न केले.  या जोडीला जाहिद अली खान, शाहिद अली खान आणि आबिद अली खान अशी तीन मुले होती.  लव्ह मॅरेज असलेल्या पत्नी शाहिदाच्या मृत्यूनंतर त्यांनी तिसरे लग्न केले. तिसर्‍या बायकोचे नाव सारा होते.  त्यांच्याकडून शहाजाद खान आणि अरबाज अली खान अशी दोन मुले होती.

1940 मध्ये चित्रपट करिअर सुरवात

1940 मध्ये अजितने आपला चित्रपटाचा प्रवास सुरू केला होता.  त्यांच्या पहिल्या चित्रपटाचे नाव होते ‘शाहे मिश्रा’.  काही काळ त्यांनी चित्रपटांमध्ये नायक म्हणून काम केले, परंतु त्यांचे नाणे स्थिर होऊ शकले नाहीत.  त्यानंतर त्यांनी चित्रपटांमध्ये खलनायकाची भूमिका साकारण्यास सुरुवात केली.  खलनायकाच्या भूमिकेमुळे त्याला इच्छित स्थान प्राप्त झाले.  1966च्या सूरज या चित्रपटातून त्याने खलनायक म्हणून आपली खेळी सुरू केली. यामध्ये त्यांना खलनायकाच्या भूमिकेतही चांगलीच पसंती मिळाली होती.

बॉलीवूड

काही फेमस डायलॉग

‘सारा शहर मुझे लॉयन के नाम से जानता है’ और ‘इस शहर में मेरी हैसियत वही है, जो जंगल में शेर की होती है।’ बॉलीवूडमधील हे प्रसिद्ध डायलॉग आजदेखील हिट आहेत. यासह ‘मोना डार्लिंग’ आणि ‘लिली डोंट बी सिली’ सारखे डायलॉग आज देखील ऐकले जातात.

200 हून अधिक चित्रपटांमध्ये अभिनय

आपल्या चित्रपट कारकीर्दीत अजितने 200 हून अधिक चित्रपटांमध्ये काम केले.  पण त्याला त्यांची खरी ओळख ‘कालीचरण’ चित्रपटातून मिळाली. त्यांनी  ‘राजा और रंका’, ‘प्रिन्स’, ‘जीवन-मृत्यू’, ‘धरती’, ‘जंजीर’, ‘यादों की बरात’, ‘कहानी किसमत की’, ‘खोटे नाणी’, ‘चरण’, ‘हम से’ किसीसे कम नहीं’, ‘देस परदे’, ‘आझाद’ सारख्या चित्रपटात काम केले.  22 ऑक्टोबर 1998 रोजी त्यांनी जगाला निरोप दिला.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

कांगारू खेळाडूंना वाटू लागली कोरोनाची भीती: ‘या’ खेळाडूंनी घेतली आयपीएलमधून माघार

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here