आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब

==

कोलकात्यामध्ये जन्मलेल्या दक्षिण आफ्रिकेच्या ‘या’ खेळाडूने सलग दोनदा 4 चेंडूत 4 गडी बाद केले होते!


जगात असे बरेच लोक आहेत ज्यांनी जिथे जिथे पाऊल टाकले तेथे त्यांनी यशस्वी झेंडे लावले. म्हणजेच, ज्यांनी बर्‍याच क्षेत्रात आपली प्रतिभा दाखविली. अशा लोकांबद्दल बोलताना, एका क्रिकेटपटूचे नाव देखील येते, त्याने आपल्या कौशल्याने सर्वत्र हे काम केले आहे, जे फार कमी लोक करू शकतात.

 खेळाडू

क्रिकेट विश्वात, या खेळाडूचे नाव फारच थोड्या लोकांनी ऐकले असेल, परंतु आज आम्ही तुम्हाला या अनोख्या आणि गुणवान क्रिकेटपटूविषयी माहिती देतोय, ज्यांचे कारनामे तुम्ही पाहिले नसेल. आम्ही दक्षिण आफ्रिकेचा माजी क्रिकेटपटू बॉब क्रिस्प याबद्दल बोलत आहोत. हा खेळाडू 28 मे रोजी 1911 मध्ये जन्मला होता, त्याच्या जन्माची खास गोष्ट म्हणजे तो भारतात जन्मला होता.

new google

कोलकाता मध्ये जन्मलेल्या बॉब क्रिस्पच्या नावावर अनेक आश्चर्यकारक विक्रम आहेत. ते केवळ एक क्रिकेटपटू नव्हते तर गिर्यारोहक, टँक कमांडर आणि शेवटी पत्रकार देखील होते.  अशी प्रतिभा होती की, ज्या क्षेत्रात जाईल तिकडे यश मिळू लागले. बॉब क्रिस्पने 1929 मध्ये रोड्सियाकडून 1931 पर्यंत खेळत आपल्या क्रिकेट कारकीर्दीची सुरुवात केली. बॉबने आपल्या वेगवान गोलंदाजीमे मोठा प्रभाव पाडला होता.  सन 1931-32 मध्ये तो पश्चिम प्रांताकडून खेळला. जिथे त्याने त्याच मोसमात 33 विकेट आणि पुढच्या मोसमात 26 बळी घेतले.

 

बॉबने आपल्या क्रिकेट कारकीर्दीची सुरुवात केली, परंतु यानंतर, या काळात त्यांनी केलेली कामगिरी खरोखर आश्चर्यकारक आहे. ज्यावर विश्वास ठेवणे तुम्हाला कठीण जाईल. क्रिकेटव्यतिरिक्त अशा बर्‍याच गोष्टी आहेत ज्यात बॉबने आपली कर्तबगारी दाखविली.

 खेळाडू

इंग्लंडविरुद्ध दक्षिण आफ्रिकेमध्ये पदार्पण करताना बॉब क्रिस्पने 1935 मध्ये आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये पदार्पण केले होते.  आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये बॉबने 9 कसोटी सामने खेळले, ज्यात त्याने 20 बळी घेतले. त्याने 62 प्रथम श्रेणी सामन्यात 276 बळी घेतले. दोन वेळा त्याने सलग 4 चेंडूत 4 विकेट घेण्याचा अनोखा पराक्रमही केला आहे.

एव्हरेस्ट 2 वेळा चढले, त्यानंतर युद्धामध्येही भाग घेतले

दुसर्‍या महायुद्धात बॉबने एका थर्ड रॉयल टँक रेजिमेंटचा कमांडर म्हणूनही काम केले. इतकेच नव्हे तर युद्धाच्या वेळी तो मरता मरता वाचले. ते 5 वेळा जखमी झाले होते. पण त्यावरही ते विजय मिळवू शकले. ज्यामध्ये एकदा त्यांना डोक्याला दुखापत झाल्याने इन्फेक्शन झाले.

याशिवाय बॉब क्रिस्पने आणखी काही आश्चर्यकारक काम केले आहे. ते किलिमंजारी पर्वत देखील चढले आहेत. जगातील सर्वात उंच शिखर एक नव्हे तर दोन वेळा एव्हरेस्ट सर केले आहे. तर त्यानंतर त्यांनी पत्रकारितेतही उडी घेतली, जिथे त्यांनी विस्डेनसाठी लेख लिहिले.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

कांगारू खेळाडूंना वाटू लागली कोरोनाची भीती: ‘या’ खेळाडूंनी घेतली आयपीएलमधून माघार

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here