आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

==

दिनेश कार्तिकने या ५ आंतरराष्ट्रीय सामन्यात केलेल्या केलेल्या खेळी कोणताही भारतीय विसरणार नाही!


दिनेश कार्तिकने वेळोवेळी भारतीय संघात  आपली योग्यता सिद्ध केली आहे. त्याने कारकीर्दीत बर्‍याच दिवसांपासून धोनीचा बॅकअप विकेटकीपर म्हणून संघात प्रवेश केला. ज्यामुळे त्याच्या आंतरराष्ट्रीय कारकीर्दीची सुरूवात 2004 मध्ये झाली परंतु इतर खेळाडूंपेक्षा तो कमी खेळला. असे असूनही, कार्तिकने वेळोवेळी आपला खेळ बदलला आणि तिन्ही फॉर्मेटमध्ये संघात स्थान मिळवत राहिला..

दिनेश कार्तिक

१  जून १९८५  रोजी जन्मलेल्या विकेटकीपर फलंदाज दिनेश कार्तिकने घरगुती क्रिकेटमधील कामगिरीने सर्वांना प्रभावित केले. त्याचबरोबर, तो इंडियन प्रीमियर लीगमध्ये कोलकाता नाइट रायडर्स संघाचा महत्त्वपूर्ण खेळाडू म्हणून खेळत आहे. भारतीय संघात पुनरागमन करणे आता अत्यंत अवघड दिसत आहे, परंतु असे असूनही, कार्तिकचा विश्वासार्ह फलंदाज म्हणूनही समावेश होऊ शकतो.  कार्तिकच्या वाढदिवसाच्या निमित्ताने त्याच्या कारकिर्दीतील आतापर्यंतच्या 5 महत्वाच्या खेळीबद्दल जाणून घेऊया..

new google

 वि पाकिस्तान (93 धावा)

२००४ – ०५ मध्ये पाकिस्तानचा संघ भारत दौर्‍यावर-सामन्यांची कसोटी मालिका खेळण्यास आला. या मालिकेचा पहिला सामना मोहाली मैदानावर खेळला गेला जो ड्रॉवर संपला. यानंतर दोन्ही संघांचा पुढील सामना कोलकाताच्या ईडन गार्डन मैदानावर होणार होता. या सामन्यात भारतीय संघाने पहिल्या डावात 407 धावा केल्या. प्रत्युत्तरात पाकिस्तानच्या संघानेही पहिल्या डावात 393 धावा केल्या.

दुसर्‍या डावात भारताने चांगली सुरुवात केली पण राहुल द्रविड डाव सांभाळण्यात यशस्वी झाला, तर दिनेश कार्तिकने आपली कौशल्य दाखवत 92 धावांची शानदार खेळी साकारली, यामुळे पाकिस्तानला चौथ्या डावात 422 धावांचे कठीण लक्ष्य मिळाले. त्यानंतर पाकिस्तानचे फलंदाज स्पष्टपणे दडपणाखाली दिसले आणि संपूर्ण टीम 226 मध्ये परतली. या सामन्यात भारतीय संघाला १९५ धावांनी विजयासह मालिकेत 1-0 अशी आघाडीही मिळाली.

दिनेश कार्तिक

वि बांगलादेश (129 धावा)

२००६-०७  मध्ये भारतीय संघ बांगलादेश दौर्‍यावर गेला असतांना २ सामन्यांची कसोटी मालिका खेळला होता, त्यातील पहिला सामना अनिर्णित संपला. यानंतर दोन्ही संघांमधील पुढील सामना मीरपूरच्या मैदानावर होणार होता. बांगलादेशने नाणेफेक जिंकून प्रथम फलंदाजीसाठी भारताला आमंत्रित केले. ज्यामध्ये वसीम जाफर आणि दिनेश कार्तिक यांनी भारतासाठी डावसुरु करण्यास मैदानात प्रवेश केला.

या दोघांनी मिळून पहिल्या विकेटसाठी २८१ धावांची भागीदारी रचली तर कार्तिकने या सामन्यात १२९ धावांची सलामीवीर म्हणून आयुष्यातील पहिले कसोटी शतक झळकावले. तिन्ही स्वरूपात कार्तिकच्या आंतरराष्ट्रीय कारकीर्दीतील हे एकमेव शतक आहे. या सामन्यात जिथे भारतीय संघाने 1 डाव आणि 239 धावांनी विजय मिळविला तेथे संघ 1-0 ने मालिका जिंकण्यातही यशस्वी झाला.

-इंग्लंड विरुद्ध (91 धावांचा डाव)

२००७  मध्ये भारतीय संघ सामन्यांची कसोटी मालिका खेळण्यासाठी इंग्लंडच्या दौर्‍यावर गेला होता. या मालिकेचा पहिला सामना अनिर्णित संपल्यानंतर भारतीय संघाने दुसरा सामना जिंकला आणि मालिकेत 1-0 अशी आघाडी घेतली. त्यानंतर तिसरा सामना जिंकण्यासाठी इंग्लंडवर खूप दबाव होता. लंडनच्या ओव्हल मैदानावर झालेल्या तिसर्‍या कसोटी सामन्यात भारतीय संघाला प्रथम फलंदाजीची संधी मिळाली.

दिनेश कार्तिक

ज्यामध्ये वसीम जाफर आणि दिनेश कार्तिकची जोडी संघासाठी डाव सुरू करण्यासाठी मैदानात आली. या डावात कार्तिकने ९१ धावा केल्या. ज्यामुळे भारतीय संघ पहिल्या डावात 664 धावा करू शकला. हा सामना बरोबरीत सुटल्यानंतर भारताने मालिका 1-0 ने जिंकली.

 वि श्रीलंका (66 धावा, आशिया चषक अंतिम)

२०१० च्या श्रीलंका आणि भारत यांच्यात दंबुल्ला मैदानावर झालेल्या २०१० च्या एशिया कप चषक स्पर्धेत दिनेश कार्तिकने फलंदाजीसह संघाच्या विजयात महत्त्वपूर्ण योगदान दिले. या सामन्यात भारतीय संघाला प्रथम फलंदाजीची संधी मिळाली पण गौतम गंभीरच्या लवकर बाद झाल्यामुळे सलामीवीर म्हणून दिनेश कार्तिकवर मोठी जबाबदारी आली होती. कार्तिकनेही एक टोक धरून 66 धावा केल्या. ज्यामुळे भारतीय संघाने अंतिम सामन्यात श्रीलंकेला 269 धावांचे लक्ष्य दिले. त्यानंतर श्रीलंकेचा संपूर्ण संघ 187 च्या स्कोअरवर परतला आणि भारतीय संघाने या सामन्यात 81 धावांनी जिंकून आशिया चषक जिंकला.दिनेश कार्तिक

 वि बांगलादेश (29 धावा, निदहास करंडक)

हा सामना आतापर्यंत दिनेश कार्तिकची सर्वात अविस्मरणीय चकमकींपैकी एक असेल. वर्ष 2018 मध्ये निदाहास ट्रॉफीचा अंतिम सामना कोलंबोच्या मैदानावर भारत आणि बांगलादेश संघ यांच्यात खेळला गेला. प्रथम फलंदाजी करताना बांगलादेश संघाने या सामन्यात 20 षटकांत 166 धावा केल्या.

प्रत्युत्तरादाखल भारतीय संघाचा कर्णधार रोहित शर्माने ५६ धावांची खेळी खेळत शानदार सुरुवात केली पण नियमित अंतराने विकेट गमावल्यामुळे अखेरच्या २ षटकांत सामना अत्यंत रोमांचक परिस्थितीत पोहोचला. शेवटच्या 2 षटकांत विजयासाठी भारतीय संघाला 34 धावांची आवश्यकता होती आणि त्याच वेळी दिनेश कार्तिक फलंदाजीसाठी  आला.

१९व्या षटकात कार्तिकने २२ धावा फटकावून भारतीय संघाला पुन्हा सामन्यात परत आणले कारण शेवटच्या षटकात विजयासाठी संघाला आता  १२ धावांची गरज होती. पण २० व्या षटकातील पहिल्या ३ चेंडूंत ३ धावा काढून पुन्हा दबाव भारतावर आला. त्यानंतर चौथ्या चेंडूवर एक चौकार आला परंतु पाचव्या चेंडूवर भारताने विजय शंकरची विकेट गमावली, ज्यामुळे शेवटच्या चेंडूवर 6 धावांची आवश्यकता होती. शेवटच्या चेंडूवर स्ट्राईकवर कार्तिक आला आणि एक उत्कृष्ट षटकार  मारून सामना जिंकून घेवून गेला.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

कांगारू खेळाडूंना वाटू लागली कोरोनाची भीती: ‘या’ खेळाडूंनी घेतली आयपीएलमधून माघार

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here