आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

आपल्या कारकिर्दीत सुरवातीचे चारही कसोटी सामने जिंकणारा धोनी एकमेव कर्णधार आहे..!


कोणत्याही दिवशी आंतरराष्ट्रीय स्तरावर आपल्या देशाचे नाव पटकावणे हे कोणत्याही खेळाडूचे स्वप्न आहे. तथापि, कर्णधार होणे कोणत्याही खेळाडूसाठी सोपे काम नसते कारण जबाबदारीची भर पडते, ज्याचा परिणाम त्या खेळाडूच्या कामगिरीवर होऊ शकतो. आतापर्यंत आम्ही सर्व क्रिकेटमधील अनेक कर्णधार पाहिले आहेत, ज्यांनी बर्‍याच काळापासून जागतिक क्रिकेटमध्ये आपल्या संघाचे वर्चस्व कायम राखण्याचे काम केले आहे. यामध्ये भारतीय संघाचा माजी कर्णधार महेंद्रसिंग धोनीचे नाव आहे, जो आजवर भारतीय क्रिकेट इतिहासाचा एक महान कर्णधार मानला जातो.

 

आयसीसीच्या तीनही ट्रॉफी जिंकणारा धोनी हा क्रिकेट जगातील एकमेव कर्णधार आहे. याशिवाय कसोटी क्रिकेटमधील त्याचा विक्रम उत्कृष्ट आहे. ज्यात भारतीय कर्णधार म्हणून आतापर्यंत पहिले 4 कसोटी सामने जिंकणारा तो एकमेव भारतीय कर्णधार आहे.

new google

धोनी

२००८  मध्ये दक्षिण आफ्रिकेविरुद्धच्या पहिल्या कसोटीत कर्णधार होता

२००८साली प्रथमच भारतीय कसोटी संघाच्या कर्णधारपदाची जबाबदारी महेंद्रसिंग धोनीवर आली होती, जेव्हा संघाचा  कर्णधार अनिल कुंबळे याला कानपूर येथे दक्षिण आफ्रिकेविरूद्ध खेळल्या गेलेल्या तिसर्‍या कसोटी सामन्यातून बाहेर टाकण्यात आले होते. फिरकीला उपयुक्त ठरलेल्या या खेळपट्टीवर आफ्रिकेचा पहिला डाव 265 धावांत गुंडाळला होता. यानंतर भारतीय संघाने पहिल्या डावात 325 धावा करून महत्त्वपूर्ण आघाडी घेतली.

आफ्रिका संघातील खेळाडूंना दुसऱ्या डावात फलंदाजी करणे आणखी कठीण झाले आणि संघ १२१ च्या स्कोअरवर बाद झाला. यामुळे भारतीय संघाला सामन्यात 62 धावांचे लक्ष्य मिळाले होते, जे संघाने 2 गडी गमावून गाठले आणि कसोटी कर्णधार म्हणून धोनीचा हा पहिला विजय होता.

 धोनी

 

ऑस्ट्रेलियाविरुद्धची दुसरी आणि तिसरी कसोटी जिंकली

ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध कर्णधार म्हणून कारकिर्दीतील दुसरा कसोटी सामना खेळण्याची संधी धोनीला मिळाली. या सामन्यात धोनीने विकेटच्या मागे अप्रतिम फलंदाजी दर्शविली आणि पहिल्या डावात ९२ धावा आणि दुसऱ्या डावात ६८ धावांची नाबाद खेळी खेळली. ज्यामुळे भारतीय संघाने हा सामना 320 धावांनी जिंकला.

त्याचवेळी याच मालिकेत नागपुरात खेळल्या गेलेल्या चौथ्या कसोटी सामन्यात धोनीला पुन्हा एकदा कर्णधार म्हणून खेळण्याची संधी मिळाली. ज्यामध्ये हरभजन सिंग आणि अमित मिश्राच्या शानदार गोलंदाजीमुळे भारतीय संघाला 172 धावांनी जिंकत मालिका 2-0 ने जिंकता आली.

धोनी

इंग्लंड विरुद्ध चौथा कसोटी सामना जिंकला

इंग्लंडचा संघ दोन कसोटी सामन्यांची मालिका खेळण्यासाठी २००८ मध्ये भारत दौर्‍यावर आला होता. यात मालिकेचा पहिला सामना चेन्नईच्या मैदानावर खेळला गेला. या मालिकेत धोनी नियमित कर्णधार म्हणून भारतीय संघाकडून खेळण्यासाठी बाहेर आला. सचिन तेंडुलकर आणि युवराज सिंग यांच्या ऐतिहासिक भागीदारीसाठी हा सामना अजूनही सर्व भारतीय क्रिकेट चाहत्यांच्या हृदयात ताजा आहे. वास्तविक पाहता सामन्याच्या चौथ्या डावात भारतीय संघाला विजयासाठी 387 धावांचे लक्ष्य मिळाले होते. चेन्नईच्या खेळपट्टीवर ज्याचा पाठलाग करणे सोपे नव्हते. परंतु सचिनने नाबाद १०3 धावा केल्यामुळे टीम इंडियाने हे लक्ष्य गाठले आणि या विजयासह धोनी देखील पहिला कर्णधार बनला, ज्याने आपल्या कर्णधारपदाच्या पहिल्या चार कसोटी सामने जिंकले आहेत.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा: या ३ सोप्या उपायांनी चेहऱ्यावरील पिंपल घालवा आणि मिळवा तेजस्वी चेहरा!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here