आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

या गोलंदाजाने कसोटीच्या एका डावात 9 विकेट घेऊन विश्वविक्रम केला होता.


इंग्लंडचा वेगवान गोलंदाज जॉर्ज लोहमॅन ज्यांनी 18 कसोटी सामन्यात 112 विकेट घेतल्या आणि 293 प्रथम श्रेणी सामन्यात 1841 विकेट्स घेतल्या होत्या. लोहमॅनची आंतरराष्ट्रीय कारकीर्द कदाचित 10 वर्षाची राहिली असेल. परंतु त्यांची भीती जगातील दिग्गज फलंदाजांच्या मनात कायम होती. 2 जून 1865 रोजी लंडनमध्ये लोहमनचा जन्म झाला. त्यांनी वयाच्या 21 व्या वर्षी 1886 मध्ये इंग्लंडकडून कसोटी क्रिकेटमध्ये पदार्पण केले. पण ऑस्ट्रेलियाविरुद्धच्या या कसोटी मालिकेच्या पहिल्या दोन सामन्यात या गोलंदाजाला एकच विकेट मिळाली.

 गोलंदाज

ओव्हल येथे तिसर्‍या कसोटी सामन्यात लोहमॅनने आपले कौशल्य सिद्ध करुन दाखविले. या कसोटीच्या पहिल्या डावात त्यांनी 36 धावांत 7 आणि दुसर्‍या डावात 68 धावांत पाच बळी घेतले. इंग्लंडने हा सामना डावाच्या फरकाने जिंकला. या कामगिरीनंतर इंग्लंड संघात लोहमॅनचे स्थान निश्चित झाले आणि त्यांनी कधीही मागे वळून पाहिले नाही. 1896 मध्ये इंग्लंडच्या दक्षिण आफ्रिकेच्या दौर्‍यात लोहमॅनने आपल्या गोलंदाजीने दरारा निर्माण केला.

new google

पोर्ट एलिझाबेथ येथे मालिकेच्या पहिल्या कसोटी सामन्यात त्याने 15 विकेट्स घेतल्या. कसोटी सामन्यात प्रथम गोलंदाजीने 15 बळी घेतले. या कसोटीच्या पहिल्या डावात 7 फलंदाजांना आणि दुसर्‍या डावात 8 फलंदाजांना लोहमनने ड्रेसिंग रुमचा   मार्ग दाखविला. सामन्याच्या चौथ्या डावात यजमान संघ केवळ 30 धावांवर बाद झाला. दक्षिण आफ्रिकेची ही कसोटीतील सर्वात कमी धावसंख्या आहे. आयसीसीनेही हा व्हिडिओ शेअर करुन या गोलंदाजाची आठवण करुन दिली.

डावात 9 विकेट घेणारा पहिला गोलंदाज

गोलंदाज

द. अफ्रिकेविरुद्धच्या पहिल्या कसोटी सामन्यात मिळालेले यश लोहमॅनने दुसर्‍या कसोटीतही कायम ठेवले. जोहान्सबर्गमधील दुसर्‍या कसोटी सामन्याच्या पहिल्या डावात लोहमनने 9 विकेट्स घेऊन विश्वविक्रम केला. कसोटी सामन्यातील डावात 9 बळी घेण्याची ही प्रथमच वेळ होती. दुसर्‍या डावात या इंग्लिश गोलंदाजाने तीन गडी बाद केले. त्यानंतर जोहान्सबर्ग कसोटीत त्यांनी एकूण 12 बळी घेतले. मालिकेच्या तिसर्‍या आणि शेवटच्या कसोटी सामन्यात लोहमननेही 8 विकेट्स घेतल्या.  अशा प्रकारे त्याने तीन कसोटी सामन्यांच्या मालिकेत फक्त 5.80 च्या सरासरीने एकूण 35 बळी घेतले. त्या मालिकेत लोहमनने 104 षटकांची गोलंदाजी करताना 35 विकेट्स घेतल्या. प्रत्येक 14 व्या चेंडूवर त्यांनी विकेट घेतली.

लोहमॅनने कसोटीत सर्वात वेगवान 100 बळी घेतले

इंग्लंडकडून 18 कसोटी सामन्यात लोहमनने एकूण 112 बळी घेतले. त्यांनी पाच वेळा 10 किंवा त्याहून अधिक बळी आणि नऊ वेळा डावात पाच किंवा अधिक विकेट्स घेतल्या. कसोटी कारकीर्दीत त्यांचा स्ट्राइक रेट 34.10 होता. जो अजूनही सर्वोत्कृष्ट आहे. कसोटी सामन्यात 100 गडी बाद करणारा तो सर्वात वेगवान गोलंदाज आहे. 16 कसोटींमध्ये हा पराक्रम केला होता. प्रथम श्रेणी क्रिकेटमध्ये लोहमॅनची कामगिरीही उत्कृष्ट होती. त्यांनी 293 सामन्यात एकूण 1841 बळी घेतले. त्याने 176 वेळा पाच किंवा त्याहून अधिक बळी घेतले.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा: या ३ सोप्या उपायांनी चेहऱ्यावरील पिंपल घालवा आणि मिळवा तेजस्वी चेहरा!

तेव्हा राशिद पटेल आपल्या सहकारी खेळाडूला मारण्यासाठी स्टम्प घेऊन मैदानावर धावत सुटला होता!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here