Reading Time: 3 minutes

आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब

===

भारतातील या 7 प्रसिद्ध बौद्ध मंदिरात प्रत्येक भारतीयांनी आयुष्यात एकदातरी जायलाच हवं…!


 

बौद्ध धर्म हा जगातील सर्वात शांत  धर्म आहे असे म्हणणे चुकीचे ठरणार नाही. ज्याची स्थापना भगवान गौतम बुद्धांनी केली होती. भगवान गौतम बुद्धांना बोधगया येथे ज्ञानप्राप्ती झाली आणि वाराणसीच्या सारनाथ येथे त्यांनी प्रथम प्रवचन दिले. यानंतर बौद्ध धर्म सर्वात लोकप्रिय झाला. अहिंसा, सत्य आणि अलिप्तपणाला प्रोत्साहन देणारी बुद्धांची अद्भुत शिकवण सार्वत्रिक झाली. जगभरात बुद्धांना समर्पित अनेक विस्मयकारक मंदिरे आहेत. जाणून घ्या की भारतातील बुद्धांची प्रमुख मंदिरे कोणती आहेत?

मंदिर

महाबोधि मंदिर, बिहार: बिहारच्या बोधगया मधील महाबोधि मंदिर बौद्धांसाठी सर्वात पवित्र तीर्थक्षेत्र आहे. प्राचीन बुधी वृक्षाखाली बसून भगवान बुद्धांना ही जागा मिळाली. झाड अजूनही मुख्य मंदिरात आहे. हे मंदिर राजा अशोकाने बांधले होते. येथे पिवळ्या वाळूचा दगड बनविलेल्या बुद्धाची भव्य प्रतिमा देखील आहे.

सारनाथ मंदिर, वाराणसी: सारनाथ मंदिराला कोणत्याही परिचयाची आवश्यकता नाही. बौद्ध तीर्थक्षेत्रांपैकी एक, सारनाथ ही ती जागा आहे जिथे बुद्धांनी आपल्या शिष्यांना प्रथम प्रवचन दिले. वाराणसीतील हे मंदिर राजा अशोक यांनी बांधले होते. इथं भेट देणार्‍या काही प्रमुख ठिकाणी चौखंडी स्तूप, मूलगंध कुटी विहार, धामेक स्तूप आणि धर्मराजिका स्तूप यांचा समावेश आहे.

मंदिर

वॅट थाई मंदिर, कुशीनगर: शांतता आणि निसर्गाच्या मध्यभागी ध्यान साधण्यासाठी शांत जागा शोधणा for्यांसाठी हे मंदिर कमी संपत्ती आहे. या सुंदर मंदिरात एक प्रार्थना हॉल आहे जेथे कोणी शांततेत ध्यान आणि प्रार्थना करू शकेल. या ठिकाणचे आध्यात्मिक पैलू हे त्याचे वैशिष्ट्य आहे. आपल्याला येथे बौद्ध आणि थाई आर्किटेक्चरचा संयोग दिसेल.

लाल मैत्रेय मंदिर, लेह: हे मंदिर भारतीय ठिकाणी सर्वात नेत्रदीपक ठिकाणी स्थापित आहे. अगदी आकाश-उंच पर्वत आणि सुखदायक लँडस्केप्सच्या मध्यभागी. हे धार्मिक स्थळ थिकसे मठातील एक भाग आहे, आणि भगवान बुद्धांच्या 49 फूट उंच पुतळ्यासाठी प्रसिद्ध आहे. या ठिकाणच्या सौंदर्य आणि आध्यात्मिकतेसाठी जगभरातून यात्रेकरू आणि प्रवासी येथे येतात.


मंदिर महापरिनिर्वाण कुशीनगर:
उत्तर प्रदेशातील कुशीनगरमधील महापरिनिर्वाण मंदिर हे बुद्धांना समर्पित आणखी एक पवित्र तीर्थक्षेत्र आहे. हे मंदिर स्थानिक आणि परदेशी लोकांमध्येही लोकप्रिय आहे कारण तिचे सुंदर आर्किटेक्चर आणि लाल वाळूचा खडकातील उत्तम काम आहे. बुद्धाच्या महान अनुयायांपैकी एक स्वामी हरीबाला येथे हे मंदिर बांधले.

गोल्डन पॅगोडा मंदिर, अरुणाचल प्रदेश: हिमालयाच्या पायथ्याशी असलेले, अरुणाचल प्रदेशातील नामसाई जिल्ह्यात गोल्डन पागोडा मंदिर किंवा कोंगमू खाम २० हेक्टर क्षेत्रामध्ये पसरलेले आहे. मंदिराचे मुख्य आकर्षण म्हणजे त्याचे 12 घुमट, जे नुकतेच २०१० मध्ये बांधले गेले होते. हे बर्मी वास्तुकलाचे एक सुंदर उदाहरण आहे.

थेरवडा बौद्ध मंदिर, इटानगर: ईशान्य भारतातील सर्वात प्रसिद्ध बौद्ध मंदिरांपैकी हे एक आहे. हे स्थान भक्त आणि ध्यान प्रेमींनी भरलेले आहे. मंदिर पूर्णपणे नैसर्गिक सौंदर्याने वेढलेले आहे. हे ध्यान आणि प्रार्थना करण्यासाठी एक चांगले स्थान बनवते.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

पंजाब किंग्जचा फलंदाज निकोलस पुरनच्या नावावर ‘या’ लाजिरवाण्या विक्रमाची झाली नोंद…

लोकप्रियतेत शाहरुख खानला टक्कर देतोय हा दाक्षिणात्य हिरो:  पायलट म्हणून करतोय काम.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here