आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

पदार्पणाच्या कसोटी सामन्यात या ७ फलंदाजांनी द्विशतक ठोकण्याचा विक्रम केलाय…!


कोणत्याही खेळाडूला आपल्या देशासाठी कसोटी खेळणे हा ऐतिहासिक क्षण आहे. त्या खेळाडूने त्या सामन्यात चांगली कामगिरी केली तर तो सामना त्याच्यासाठी संस्मरणीय ठरतो. जर आपण फलंदाजांबद्दल चर्चा केली तर कसोटी इतिहासातील 111 खेळाडू आहेत ज्यांनी पहिल्याच कसोटीत शतक ठोकले. पहिल्या कसोटीत शतक ठोकणारा पहिला फलंदाज ऑस्ट्रेलियाचा चार्ल्स बॅनरमन होते, त्यांनी 1877 मध्ये ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध खेळला होता.

द्विशतक

111 फलंदाजांच्या यादीत असे 7 फलंदाज आहेत ज्यांनी पहिल्याच कसोटी सामन्यात दुहेरी शतक ठोकण्याचा धक्कादायक विक्रम नोंदविला आहे. कसोटी क्रिकेटमध्ये हा विक्रम करणारा फलंदाज म्हणजे न्यूझीलंडचा डेव्हन कॉनवे, ज्याने 2021 मध्ये इंग्लंडविरुद्धच्या लॉर्ड्सच्या मैदानावर सुरु असलेल्या पहिल्या कसोटी सामन्यात द्विशतक झळकावले होते.

या यादीमध्ये इंग्लंड, श्रीलंका आणि दक्षिण आफ्रिका मधील प्रत्येकी एक फलंदाज आणि न्यूझीलंड आणि वेस्ट इंडिजमधील प्रत्येकी दोन फलंदाज यांचा समावेश आहे. पदार्पणाच्या कसोटी सामन्यात दुहेरी शतक ठोकणार्‍या फलंदाजांची माहिती पाहूयाः

टीप फोस्टर ( इंग्लंड)

द्विशतक

इंग्लंडच्या टीप फॉस्टरने ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध डिसेंबर 1903 मध्ये सिडनी येथे कसोटी सामन्यात पदार्पण केले आणि पहिल्या डावात 287 धावा केल्या.  टिप फॉस्टरनेही पदार्पणाच्या कसोटी सामन्यात सर्वात जास्त धावा करण्याचा विश्वविक्रम नोंदविला होता, जो गेल्या 117 वर्षांत मोडला नाही.  इंग्लंडने (577 आणि 194/5) तर ऑस्ट्रेलियाने (285 आणि  485) धावा केल्या होत्या. फोस्टरच्या उत्कृष्ट दुहेरी शतकाच्या मदतीने ऑस्ट्रेलियाला पाच विकेट्सने पराभूत केले.

लॉरेन्स रोव्ह( वेस्ट इंडीज)

डेब्यू कसोटी सामन्यात दुहेरी शतक झळकावणारा वेस्ट इंडीजचा लॉरेन्स रोव्ह दुसरा फलंदाज होता. 1972 मध्ये न्यूझीलंडविरुद्ध जमैकाच्या किंग्स्टन येथे कसोटी सामन्यात पदार्पण केले आणि दोन्ही डावात शतके ठोकण्याचा अनोखा विक्रमदेखील त्याच्या नावावर आहे.  रोव्हने पहिल्या डावात 214 धावा केल्या तर दुसर्‍या डावात नाबाद 100 धावा केल्या. पदार्पणाच्या कसोटीत सर्वाधिक 314 धावा करण्याचा विश्वविक्रम अद्याप रोव्हच्या नावावर आहे. वेस्ट इंडिज (508/4 आणि 218/3) आणि न्यूझीलंड (386 आणि 236/6) यांच्यातील सामना अनिर्णित राहिला.

ब्रेंडन कुरुप्पू

अपने डेब्यू टेस्ट मैच में दोहरा शतक लगाने वाले टॉप 5 बल्लेबाज

श्रीलंकेचा माजी यष्टिरक्षक ब्रेंडन कुरुप्पूने 1987 मध्ये कोलंबो येथे न्यूझीलंडविरूद्ध कसोटी सामन्यात पदार्पण केले आणि सलामीच्या वेळी 201 धावांची नाबाद खेळी केली. श्रीलंका (397/9) आणि न्यूझीलंड (406/5) यांच्यातील सामना अनिर्णित राहिला.

मॅथ्यू सिन्क्लेअर (न्यूझीलंड)

न्यूझीलंडच्या मॅथ्यू सिन्क्लेयरने वेस्ट इंडिजविरुद्ध 1999 मध्ये वेलिंग्टन येथे कसोटी सामन्यात पदार्पण केले आणि पहिल्या डावात 214 धावा केल्या.  त्याच्या उत्कृष्ट खेळीच्या जोरावर न्यूझीलंडने 9 बाद  518 धावा केल्या, ज्याला उत्तर म्हणून वेस्ट इंडीज फक्त 179 आणि 234 धावा करू शकला आणि यजमानांनी डाव आणि 105 धावांनी विजय मिळवला.

जॅक्स रुडोल्फ (दक्षिण अफ्रीका)

दक्षिण आफ्रिकेच्या जॅक रुडोल्फने 2003 मध्ये बांगलादेशविरुद्ध चितगाव कसोटीतून पदार्पण केले आणि पहिल्या डावात 222 धावांची नाबाद खेळी केली.  रुडोल्फने बोएटा डिपेनरसह तिसर्‍या विकेटसाठी 429 धावांची जबरदस्त भागीदारी केली.  त्या सामन्यात दक्षिण आफ्रिकेने (470/2) बांगलादेशला (173 आणि 237) एक डाव आणि 60 धावांनी पराभूत केले.

काइल मेयर्स (वेस्ट इंडीज)

द्विशतक

2021 मध्ये वेस्ट इंडीजच्या काइल मेयर्सने बांगलादेशविरूद्ध पदार्पण केले आणि सामन्याच्या चौथ्या डावात दुहेरी शतक झळकावत संघाला ऐतिहासिक विजय मिळवून दिला.  बांगलादेशच्या 430 धावांच्या उत्तरात वेस्ट इंडीजने पहिल्या डावात 259 धावा केल्या. दुसर्‍या डावात बांगलादेशने 223/8 धावा केल्या आणि वेस्ट इंडिजला विजयासाठी 395 धावांचे लक्ष्य ठेवले. चौथ्या डावात विजयाच्या दृष्टीने वेस्ट इंडीजने पाचव्या सर्वोच्च स्थानाचा पाठलाग केला आणि काइल मेयर्स 210 धावांवर नाबाद राहिला.

डेवन कॉनवे (न्यूझीलंड)

न्यूझीलंडच्या डेव्हन कॉनवेने 3 जून रोजी लॉर्ड्स येथे इंग्लंडविरुद्ध 200 धावांची ऐतिहासिक खेळी खेळली आणि विक्रमांच्या यादीत आपले नाव कोरले. कॉनवेच्या 200 धावांच्या मदतीने न्यूझीलंडने पहिल्या डावात 378 धावा केल्या.  पहिल्याच कसोटी सामन्यात इंग्लंडमधील मैदानावर कोणत्याही फलंदाजाकडून कसोटी सामन्यात सर्वाधिक धावा करण्याचा विक्रम आहे. सध्या हा कसोटी सामना सुरु आहे.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here