आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

आयुर्वेदानुसार या वेळेतच घ्यावे दूध; शरीरास होतील अनेक फायदे!


दूध हे संपूर्ण अन्न मानले जाते. दुधामध्ये भरपूर प्रमाणात पोषक असतात, जे केवळ स्नायूंनाच बळकटी देत ​​नाही तर मुलांची उंची देखील वाढवते. आयुर्वेदानुसार दुधाचे सेवन करण्याचा योग्य मार्ग आणि वेळ सांगितला होता. आयुर्वेदानुसार दुधाचे सेवन केल्यास दुधाचे पोषकद्रव्य वाढू शकते.

दुधात असतात हे पोषक द्रव्य.दुध

दुधामध्ये फॉस्फरस, मॅग्नेशियम, आयोडीन आणि कित्येक खनिजे यासह जीवनसत्त्वे अ, डी, के आणि ई व्यतिरिक्त प्रथिने, कॅल्शियम आणि राइबोफ्लेविन ने (व्हिटॅमिन बी -2) देखील समृद्ध आहे.

new google

आयुर्वेदानुसार काय नियम आहेत

आयुर्वेदात मिल्कशेक प्रतिबंधित आहे, यामागील सर्वात मोठे कारण म्हणजे आयुर्वेदिक नियमांनुसार आंबे, केळी, खरबूज आणि इतर लिंबूवर्गीय फळे कधीही दूध किंवा दही बरोबर खाऊ नये.

केळी, दुधात मिसळल्यास अग्नि (गॅस्ट्रिक फायर) कमी करून आतड्यांवरील परिणाम होतो, ज्यामुळे विष तयार होते, ज्यामुळे सायनस, सर्दी, खोकला, अॅलर्जी, पुरळ यासारख्या समस्या उद्भवू शकतात.

दुधाच्या अधिक फायद्यांसाठी, यावेळी सेवन करा

आपण आपले शरीर आणि मसल तयार करू इच्छित असल्यास, नंतर आपण सकाळी दूध घेऊ शकता, रात्री देखील दुधाचे सेवन करण्यासाठी एक चांगली वेळ आहे. अतिरिक्त फायद्यांसाठी आपण ते अश्वगंधासह घेऊ शकता, जे झोप सुधारण्यास आणि आपल्या स्मरणशक्तीला चालना देण्यास मदत करते. आयुर्वेद प्रत्येकाला दूध पिण्याचा सल्ला देतो, परंतु ज्या लोकांना अॅलर्जी आहे त्यांनी त्याचे सेवन टाळले पाहिजे, परंतु संध्याकाळी झोपण्यापूर्वी दूध घेण्याची उत्तम वेळ आहे.

दुध

सकाळी दूध पिणे टाळले पाहिजे कारण पुरातन समजुतीनुसार सकाळी दूध घेतल्याने शरीर पचन होण्यास त्रासदायक ठरू शकते.  हे आपणास सुस्त वाटते.  पाच वर्षापेक्षा जास्त वयाच्या लोकांनी सकाळी कधीही दूध पिऊ नये कारण यामुळे जड आम्लपित्त होऊ शकते. दुधासह चहा किंवा ब्रेड बटर सारखे पदार्थांसह दुधाचे सेवन न करण्याचा सल्लाही देण्यात आला आहे.

रात्री दूध पिण्याचे फायदे

आयुर्वेद लोकांना संध्याकाळी दूध देण्याचा सल्ला देतो. रात्री दूध पिल्याने ओजसला प्रोत्साहन मिळते. आयुर्वेदात ओजस एक अशी स्थिती आहे जेव्हा आपण योग्य पचन प्राप्त करता येते.  झोपायच्या आधी दूध पिण्यामुळे अापणास शांतता मिळू शकते  आणि झोप लागू शकते.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा… करपका विनायक मंदिरातील दोन हात असलेल्या बाप्पांच्या मूर्तीचा इतिहास…!

WTC Final: रोहित शर्मा सोबत कोण करेल ओपनिंग? माईक हेसनने सुचवले हे नाव!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here