आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब

==

वेरुळच्या या शिवमंदिराचे बांधकाम आजकालच्या अभियंत्यांना आव्हान देत उभे आहे…!


जगभरात वेगवेगळ्या ठिकाणी भगवान शिव यांची मंदिरे आहेत, परंतु काही मंदिरे इतकी खास आहेत की विज्ञान त्यांच्यासमोर अपयशी ठरत आहे. आज आम्ही तुम्हाला अशाच एका शिवमंदिराबद्दल सांगणार आहोत जे स्थापत्यकलेचा एक अप्रतिम नमुना आहे.

होय, आज आम्ही तुम्हाला अशा शिव मंदिराबद्दल सांगणार आहोत जे सातव्या शतकात बांधले गेले होते. या शिवमंदिराबद्दल पुरातत्त्ववेत्ता आश्चर्य करतात की त्यावेळी अशा प्रकारचे आर्किटेक्ट कसे तयार केले गेले असेल.

Caves of Ellora- Kailasanatha Temple - Cave 16 | Steve Silverman | Flickr

new google

हे कैलास मंदिर महाराष्ट्रातील औरंगाबाद येथील वेरूळ येथे आहे. येथे अनेक प्रकारच्या लेण्या आहेत. मंदिर बांधताना किंवा इमारत तयार करताना दगडाचे तुकडे एकमेकांवर वरच्या बाजूने रचले जातात परंतु या  कैलास मंदिराच्या बांधणीत एक अतिशय अनोखी पद्धत अवलंबली गेली आहे.

त्याचे वैशिष्ट्य म्हणजे ते वरपासून खालपर्यंत बांधले गेले आहे, तर आजकाल इमारती तळापासून वरपर्यंत तयार केल्या आहेत. मंदिरे, खांब, दरवाजे, कोरीव काम इत्यादी दगड खोडून काढून बनवल्या गेले आहे. किती अप्रतिम डिझाइन आणि नियोजन आहे.

याशिवाय रेन वॉटर हार्वेस्टिंग सिस्टम, पाणी काढून टाकण्यासाठी नाले, मंदिराचे बुरुज व पूल, सुबक डिझाईनने बनवलेल्या सुंदर बाल्कनी, गुंतागुंतीच्या पायर्या, गुप्त भूमिगत रस्ता इत्यादी बनविणे हे सुद्धा त्याकाळी त्या कारागिरांनी करून ठेवले आहे. शिवमंदिर

दुसरीकडे, आधुनिक युगातील अभियंत्यांचा असा विश्वास आहे की आजच्या युगात आर्किटेक्चरचे असे अद्भुत मंदिर बांधण्यासाठी शतक नव्हे तर अनेक शतकांचा कालावधी लागेल. प्राचीन काळामध्ये ते मंदिर तयार होण्यासाठी केवळ 18 वर्षे लागली. यामागे त्यांचा असा युक्तिवाद आहे की अशा तंत्रज्ञानाचा शेवट भारतात कोठेही उपलब्ध नाही. असे मानले जाते की कैलास मंदिर राष्ट्रकुला राजा कृष्ण प्रथम यांच्या राजवटीत बांधले गेले आहे.

याशिवाय हे मंदिर बनवण्याच्या उद्देशाने, बनवण्याचे तंत्रज्ञान, बांधकाम व्यावसायिकाचे नाव यासारखी माहिती उपलब्ध नाही. मंदिराच्या भिंतीवरील शिलालेख खूप जुने आहेत आणि कोणीही लेखी भाषा वाचू शकलेले नाही.

शिवमंदिर
असे म्हणतात की यास हिमालयातील कैलासचे स्वरूप देण्यासाठी बरेच प्रयत्न केले गेले आहेत, म्हणूनच याला कैलास मंदिर देखील म्हटले जाते. सुमारे 40 हजार टन वजनाचा खडक तोडून हे मंदिर 90 फूट उंच केले गेले.

या मंदिरासमोर नंदी बसलेला आहे आणि त्याच्या दोन्ही बाजूला प्रचंड हत्ती आणि खांब उभे आहेत. यासह, फक्त एक खडक न कापता विटा आणि दगड बनविण्यात आले आहेत. जगभरातील शास्त्रज्ञांना या मंदिराचे गूढ सोडवणे शक्य झाले नाही. हे पाहून आपल्याला कळले असेलच की आपले पूर्वज वास्तुकलेत किती महान आहेत.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा.. 16 वर्षांच्या खेळाडूने काउंटी चॅम्पियनशिपमध्ये रचला इतिहास; सर्वांत लहान वयात ठोकले अर्धशतक!

या कारणामुळे दिनेश कार्तिकने रिषभ पंतची तुलना सहवाग आणि गिलक्रिस्टशी केली…!

WTC Final:या ३ गोलंदाजांना मिळेल फायनलमधी संधी, दिग्गज खेळाडू अजित आगारकरचे भाकीत!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here