आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब

==

आपल्या छोट्याश्या कारकिर्दीत नाव कमावणाऱ्या खेळाडूंच्या यादीत प्रवीण कुमार सर्वांत वर आहे…!


भारतात असे अनेक क्रिकेटपटू आहेत, ज्यांना भारतीय संघात खेळण्याची फारच कमी संधी मिळाली पण जे काही त्यांना मिळाले, त्यांनी त्याचा पुरेपूर उपयोग केला. ज्यामुळे त्या खेळाडूंनी अल्पावधीतच प्रसिद्धी मिळविली आणि स्वतःची छाप सोडली. असेच काहीसे माजी भारतीय वेगवान गोलंदाज प्रवीण कुमारची कथा आहे ज्याने आपल्या गोलंदाजीच्या जादूने सर्वांना प्रभावित केले आणि कमी कारकीर्दीत जबरदस्त यश मिळवले पण वारंवार दुखापतीमुळे संघात त्याचे स्थान नियमित होऊ शकले नाही का?
Veteran Indian Pacer Praveen Kumar Announces Retirement From All Forms Of Cricket- Inext Live
हेच कारण होते की प्रवीणकुमार आपली आंतरराष्ट्रीय क्रिकेट कारकीर्द फार काळ लांबवू शकला नाही आणि 2018 मध्ये त्याच्या कारकीर्दीला विश्रांती मिळाली. प्रवीण कुमार यांचा जन्म 2 जुलै 1986 रोजी शामली जिल्ह्यातील लप्राना गावात झाला होता आणि त्याचे वडील पोलिस हेड कॉन्स्टेबल होते. मध्यमवर्गीय कुटुंबातील असल्याने त्याने आपल्या कौशल्याच्या बळावर क्रिकेटपटू होण्याचे स्वप्न पूर्ण केले.
प्रवीण कुमार 2007 मध्ये एनकेपीमध्ये दाखल झाले. साल्वे चॅलेन्जर करंडक स्पर्धेत त्याने अतिशय दमदार कामगिरी केली होती. ज्यामध्ये तो इंडिया रेडकडून खेळला. या कामगिरीमुळेच भारतीय संघाच्या निवडकर्त्यांनी त्याची दखल घेतली. त्यानंतर त्याने 2007 मध्ये पाकिस्तानविरुद्धच्या भारतीय संघासाठी एकदिवसीय कारकीर्दीची सुरूवात केली आणि त्यानंतर ते सामन्यानंतर चांगले प्रदर्शन खेळू लागले. प्रवीण कुमारने 2008 मध्ये ऑस्ट्रेलियाच्या सीबी ट्रॉफीमध्ये शानदार कामगिरी केली होती. त्याने या ट्रॉफीमध्ये अवघ्या 4 सामन्यात 10 गडी बाद केले. एवढेच नव्हे तर प्रवीणकुमारच्या गोलंदाजीच्या जोरावरच भारताने जेतेपद जिंकले. प्रवीण कुमार
प्रवीणकुमारचे वैशिष्ट्य म्हणजे फलंदाजांना त्याच्या चेंडूची गती समजू शकली नाही आणि त्याचा फायदा घेत प्रवीण कुमारने अल्पावधीतच अफाट यश संपादन केले. प्रवीण कुमारने आंतरराष्ट्रीय कारकिर्दीत फक्त  68 एकदिवसीय सामने खेळले असून यात त्याने 77 बळी घेतले. एकदिवसीय सामन्यांच्या डावात त्याने तीन वेळा 4 बळी घेण्याचा चमत्कार केले. याशिवाय त्याने वन डे कारकीर्दीत 292 धावाही केल्या.
याशिवाय प्रवीण कुमारने आपल्या कारकीर्दीत 6 कसोटी सामनेदेखील खेळले. त्याने पहिला कसोटी सामना 20 जून 2011 रोजी वेस्ट इंडीज विरुद्ध खेळला होता आणि शेवटचा कसोटी सामना त्याने इंग्लंडविरुद्ध 1 ऑगस्ट 2011 रोजी खेळला होता. प्रवीण कुमारने आपल्या छोट्या कसोटी कारकीर्दीत 27 बळी घेतले आहेत. याशिवाय त्याने 149 धावाही केल्या आहेत. कसोटी सामन्यात डावात 5 बळी घेण्याचे आश्चर्यकारक काम त्याने केले.
प्रवीण कुमार
प्रवीण कुमारची प्रथम श्रेणी क्रिकेट कारकीर्दही चमकदार राहिली आहे. त्याच्या पहिल्या श्रेणी क्रिकेट कारकीर्दीत त्याने 66 सामन्यात 2110 धावा केल्या आणि २77 बळी घेतले. ज्यामध्ये त्याने 17 डावांमध्ये पाच बळी घेण्याचे चमत्कार केले. प्रवीण कुमारने श्रीलंकेविरुद्ध 18 मार्च 2012 रोजी शेवटचा एकदिवसीय सामना खेळला होता. त्यानंतर तो अनेकदा दुखापतीमुळे संघाबाहेर असतो. इतकेच नव्हे तर दुखापतीमुळे त्याला 2011 च्या विश्वचषकातून बाहेर पडावे लागले. आम्हाला माहिती द्या की प्रवीण कुमारने 2010 मध्ये राष्ट्रीय स्तरावरील नेमबाजीपटू सपना चौधरीशी लग्न केले होते. ज्यांच्याबरोबर त्यांना एक मुलगा देखील आहे.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा.. 16 वर्षांच्या खेळाडूने काउंटी चॅम्पियनशिपमध्ये रचला इतिहास; सर्वांत लहान वयात ठोकले अर्धशतक!

या कारणामुळे दिनेश कार्तिकने रिषभ पंतची तुलना सहवाग आणि गिलक्रिस्टशी केली…!

WTC Final:या ३ गोलंदाजांना मिळेल फायनलमधी संधी, दिग्गज खेळाडू अजित आगारकरचे भाकीत

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here