आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब

==

रक्तातील साखर कमी करण्यापासून ते रोग प्रतिकारशक्ती वाढविण्यापर्यंत वटफळाचे हे आहेत 6 फायदे !


उत्तर भारतातील बर्‍याच राज्यात वटवृक्षाची पूजा केली जाते.  परंतु आपणास माहित आहे की या झाडामध्ये अनेक औषधी घटक देखील आहेत. वटवृक्षाच्या फळामध्ये नैसर्गिक खनिजे असतात. जे उच्च रक्तदाब कमी करण्यासाठी आणि कोरोनरी हृदयरोग रोखण्यासाठी खूप उपयुक्त आहे. चला जाणून घेऊया त्याचे गोड फळाचे अारोग्यदायी फायदे.

कॅलिफोर्नियाच्या फिग अ‍ॅडव्हायझरी बोर्डाच्या मते, प्रत्येक 100 ग्रॅम वडाच्या  फळात भरपूर पोषण असते.वटफळ

वटातील फळांमधील पोषणः

new google

ऊर्जा 259 कॅलरी

कार्बोहायड्रेट 63.87 ग्रॅम

साखर 47.92 ग्रॅम

आहारातील फायबर 9.8 ग्रॅम

चरबी 0.93 ग्रॅम

प्रथिने 3.30 जी 30

थायमिन (व्हिटॅमिन बी 1) 0.085 मिलीग्राम

नियासिन (व्हिटॅमिन बी 3) 0.619 मिलीग्राम

त्याच्या पानांमध्ये प्रथिने 9.63%, फायबर 26.84%, कॅल्शियम 2.53% आणि फॉस्फरस 0.4% असतात. केळीच्या झाडाचे मूळ, पाने, दूध आणि फळांचे सेवन केल्याने आपल्या सर्वांगीण आरोग्यास फायदा होतो

येथे फळाचे 6 आरोग्य फायदे आहेत

1. हृदयविकाराचा झटका टळतो.

वटवृक्षातील फळांच्या पौष्टिक मूल्याच्या संशोधनावर आधारित, असे आढळले आहे की, या फळात जास्त प्रमाणात पोटॅशियम असते, जे शरीराच्या सोडियमची पातळी कमी करण्यासाठी चांगले आहे.

यामध्ये मॅग्नेशियम, फॉस्फरस, ओमेगा 3 आणि 6 आणि पॉलीफेनॉल सारख्या नैसर्गिक खनिजे देखील आहेत जे रक्तदाब कमी करण्यासाठी आणि कोरोनरी हृदयरोग रोखण्यासाठी उपयुक्त आहेत. दिवसातून एकदा तरी या झाडाचे फळ खाल्ल्यास अचानक हृदयविकाराचा धोका कमी होईल असे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे.

2. रोग प्रतिकारशक्तीस चालना

निरोगी आयुष्यासाठी मजबूत प्रतिकारशक्ती आवश्यक आहे.  रोग प्रतिकारशक्ती आपणास रोगांशी लढायला मदत करते आणि त्यांच्यापासून आपले संरक्षण करते. एनसीबीआयच्या मते, हेक्सन, बुटानॉल, क्लोरोफॉर्म आणि पाणी यासारखे काही विशिष्ट घटक त्याच्या पानांमध्ये असतात. हे सर्व एकत्रित रोग प्रतिकारशक्ती वाढविण्यात उपयुक्त ठरतात. वटवृक्षाची साल चांगली प्रतिकारशक्ती वाढविणारा एजंट आहे.

3. वजन कमी करण्यात उपयोगी

वटवृक्षाचे फळ वजन वाढविणे आणि कमी करणे दोन्हीसाठी सक्षम आहे. वजन वाढवण्यासाठी, आम्ही झोपण्यापूर्वी नियमितपणे वजनाच्या झाडाच्या फळाचा रस दुधासह घेऊ शकतो. या फळात असलेले आहारातील फायबर आपल्या शरीरात चरबीयुक्त पदार्थ न जोडता वजन वाढविण्यात आणि तंदुरुस्त शरीर देण्यास सक्षम आहे. त्याच वेळी, वजन कमी करण्यासाठी, आम्ही या झाडाच्या फळांचा रस दूध आणि साखरशिवाय पिऊ शकतो. केवळ नियमित व्यायामाने ही उपचार प्रभावी होईल.

5. औदासिन्य कमी करते

वटफळ

उदासीनतेच्या समस्येमध्ये वड्याचे झाड देखील फायदेशीर मानले जाते. खरं तर, एनसीबीआयने प्रकाशित केलेल्या लेखानुसार, वडिलांवरील संशोधनात असे नमूद केले आहे की अशी काही घटक संपूर्ण झाडामध्ये असतात, ज्यामुळे मानसिक क्षमता वाढण्याबरोबरच चिंता आणि तणावाच्या समस्येवर मात करण्यास मदत होते. सक्षम आहेत. त्याचबरोबर हे मेंदूच्या नसालाही आराम देते.

6. रक्तातील साखर नियंत्रित करते

वटवृक्षाचे फळ गोडपणासाठी ओळखले जाते आणि डॉक्टर मधुमेहासाठी गोड कशाचीही शिफारस करू शकत नाहीत.  वटवृक्षाचे फळ गोड असले तरी त्यामध्ये असलेले फ्रुक्टोज आणि ग्लूकोज तुमची रक्तातील साखर वाढवणार नाहीत.

फ्रुक्टोज आणि ग्लूकोज व्यतिरिक्त, या झाडाच्या फळामध्ये  फायबर आणि कार्बोहायड्रेट्स देखील असतात, जे आपल्या पाचक मार्गावर साखर जास्त प्रमाणात शोषून घेण्याची प्रक्रिया कमी करेल. याव्यतिरिक्त, पोटॅशियम जेवणानंतर आपण शोषलेल्या साखरचे नियंत्रण करण्यास मदत करेल.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा.. 16 वर्षांच्या खेळाडूने काउंटी चॅम्पियनशिपमध्ये रचला इतिहास; सर्वांत लहान वयात ठोकले अर्धशतक!

या कारणामुळे दिनेश कार्तिकने रिषभ पंतची तुलना सहवाग आणि गिलक्रिस्टशी केली…!

WTC Final:या ३ गोलंदाजांना मिळेल फायनलमधी संधी, दिग्गज खेळाडू अजित आगारकरचे भाकीत

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here