आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

21 जूनला का असतो सर्वात मोठा दिवस; जाणून घ्या या पाठीमागील शास्त्रीय कारण!


वर्षात 365 दिवस असतात. तथापि हे दिवस एकसारखे नाहीत. कधी दिवस कमी असतात तर कधी रात्री लहान असतात. काही वेळा रात्र मोठी तर कधी दिवस मोठा असतो. त्याचप्रमाणे 21 जून हा वर्षाचा सर्वात मोठा दिवस असल्याचे म्हटले जाते. उत्तर गोलार्धात उपस्थित असलेल्या सर्व देशांमध्ये या दिवसाचा दिवस मोठा आहे आणि रात्री लहान असते. विशेष गोष्ट अशी आहे की यादिवशी असा क्षण येतो जेव्हा आपली सावली आपली साथ सोडते.

21 जून रोजी सूर्य खूप उंचीवर असतो. या दिवसापासून रात्र मोठी वाटू लागते. 21 सप्टेंबरपर्यंत, दिवस आणि रात्र समान बनतात. यानंतर 21 सप्टेंबरपासून रात्री जास्त होण्याची प्रक्रिया वाढू लागते. ही प्रक्रिया 23 डिसेंबरपर्यंत चालते.

21 जून हा मोठा दिवस का आहे?दिवस

new google

खगोलशास्त्रज्ञांच्या मते, सूर्य उत्तर गोलार्धातून कर्करोगाच्या उष्णकटिबंधीय भागात सरकतो. म्हणूनच, या दिवशी सूर्याची किरणं पृथ्वीवर बरेच दिवस पडते. या दिवशी सूर्यप्रकाश पृथ्वीवर सुमारे 15-16 तास पडतो. यामुळे 21 जून हा वर्षाचा सर्वात लांब दिवस आहे. कधीकधी 22 जून हा एक मोठा दिवस देखील असतो. 1975 मध्ये 22 जून हा वर्षाचा सर्वात लांब दिवस होता.  आता हे 2203 मध्ये होईल.

कोणत्या क्षणी सावली साथ सोडते?

जेव्हा सूर्य कर्क रेषेच्यावर असतो तेव्हा काही वेळासाठी आपली सावली आपली साथ सोडते. यावेळी घाबरू नका. ही पृथ्वीवरील एक सामान्य प्रक्रिया आहे.

सर्वात छोटा दिवस कधी  असतो?

23 डिसेंबरला रात्र मोठी आणि दिवस सर्वात लहान असतो.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा : कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here