आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

राजकारणामुळे ‘या’11 खेळाडूंची कारकीर्द संपली? अन्यथा आज देशात झाले असते स्टार


 

भारतात क्रिकेटचा फिव्हर इतका आहे की प्रत्येक इतर मुलाला फक्त क्रिकेटपटू व्हायचे आहे. परंतु 1 अब्ज 350 दशलक्षांच्या देशात, फारच थोडे लोक हे करण्यास सक्षम आहेत. भारतीय जर्सी घालणारे क्रिकेटपटूंमध्ये असे बरेच कमी क्रिकेटर्स आहेत जे सतत भारताकडून खेळू शकतात. बहुतेक क्रिकेटपटू असे असतात की ते भारताकडून काही सामने खेळल्यानंतर बाहेर पडले आहेत. तसेच काहीजण फक्त भारतीय संघात स्थान मिळवण्यासाठी धडपडत राहतात. आज आम्ही तुम्हाला अशाच काही भारतीय क्रिकेटपटूंबद्दल सांगू, जे भारतासाठी 4-5 कसोटी सामने खेळल्यानंतरच गडप झाले.

भारतीय संघासाठी फक्त काही कसोटी सामने खेळलेले खेळाडू

new google

जयंत यादव (Jayant Yadav)

जयंत यादव या क्षणी त्यांच्या घरी बसून विचार करत असावा, की त्याची चूक काय आहे. कारण जेव्हा जयंत यादवला भारतीय संघात संधी मिळाली तेव्हा त्याने शानदार कामगिरी केली होती.  भारतीय संघासाठी जयंतने आपल्या गोलंदाजीसह संघासाठी 11 महत्त्वाच्या विकेट्स घेतल्या आहेत आणि केवळ 4 सामन्यात 45.60 च्या सरासरीने 228 धावा केल्या आहेत. पण, त्याच्या चमकदार कामगिरीनंतरही तो भारतीय संघात स्थान मिळवू शकलेला नाही.

सुब्रमणयम बद्रीनाथ (Subramaniam Badrinath)खेळाडू

भारतीय संघासाठी फक्त दोन कसोटी सामने खेळण्याची संधी मिळालेल्या सुब्रमण्यम बद्रीनाथने अर्धशतकासह एकूण 63 धावा केल्या आहेत. त्याचबरोबर त्याने संघासाठी 7 एकदिवसीय सामने देखील खेळले आहेत. हा खेळाडू पाच-दिवसीय सामन्यांसाठी एक चांगला खेळाडू आहे. वस्तुतः देशांतर्गत सामन्यांमध्ये आपला ठसा उमटविणार्‍या बद्रीनाथने 145 प्रथम श्रेणी सामन्यांत 32 शतके आणि 45 अर्धशतकांसह एकूण 10 हजार 245 धावा केल्या आहेत. असे असूनही, त्याला आणखी संधी दिली गेली नव्हती.

अभिमन्यु मिथुन (Abhimanyu Mithun)

प्रथम श्रेणी क्रिकेटमध्ये पदार्पण केल्यानंतर अवघ्या दहा आठवड्यानंतरच अभिमन्यूची कसोटी सामन्यांसाठी भारतीय संघात निवड झाली. अर्थात, तो खेळाडू एक अलौकिक बुद्धिमत्ता लाभलेला खेळाडू आहे. 2009-10  मध्ये दक्षिण आफ्रिकेविरुद्ध भारतीय संघात निवड झालेल्या अभिमन्यू मिथुनला संघासाठी केवळ चार कसोटी सामने खेळण्याची संधी मिळाली. ज्यामध्ये त्याने 120 धावा केल्याबरोबर 9 विकेट्स घेतल्या. पण, तेव्हापासून तोही विस्मृतीत गेला आहे.

खेळाडू

जयदेव उनादकट (Jaydev Unadkat)

भारतीय संघाकडून 1 कसोटी तसेच 7 एकदिवसीय आणि 19 टी -20 सामन्यांमध्ये खेळलेला जयदेव उनादकट सौराष्ट्रा या रणजी संघाचे प्रतिनिधित्व करतो. सौराष्ट्राकडून खेळत त्याने 89 प्रथम श्रेणी सामन्यात 2.94 च्या सरासरीने  327 बळी घेतले आहेत. त्याने सौराष्ट्रसाठीदेखील कर्णधारपद भूषवले आहे.  2019-20 रणजी करंडकात उनादकटने अवघ्या 10 सामन्यांत 67 विकेट घेतल्या. त्या एकमेव कसोटी सामन्यानंतर तो कधीही भारतीय संघाकडून खेळू शकला नाही.

आर विनय कुमार (Ranganath Vinay Kumar)

कर्नाटकचा रणजी कर्णधार आर. विनय कुमारची देखील हीच अवस्था आहे. तोही भारतीय संघाकडून फक्त एक कसोटी सामना खेळल्यानंतर पुन्हा खेळला नाही. ज्या कसोटी सामन्यात त्याला खेळण्याची संधी मिळाली त्यापैकी एकाने पर्थ मैदानावर ऑस्ट्रेलियाच्या मायकेल हसीची विकेट घेतली. विनय कुमारने आपल्या प्रथम श्रेणी सामन्यात एकूण 504 बळी घेतले आहेत. जर त्याला भारतीय संघात संधी मिळाली असती तर तो एक मोठा खेळाडू होऊ शकला असता.

स्टुअर्ट बिन्नी (Stuart Binny)खेळाडू

भारतीय संघात अष्टपैलू म्हणून खेळणार्‍या स्टुअर्ट बिन्नीला केवळ 6 कसोटी सामने खेळण्याची संधी मिळाली आहे.  ज्यामध्ये त्याने अर्धशतकासह 194 धावा आणि त्याच्या नावावर 3 बळी देखील आहेत. त्याचबरोबर कर्नाटककडून त्याने घरगुती क्रिकेटमध्ये चमकदार कामगिरी केली आहे. 95 प्रथम श्रेणी सामन्यात 4796 धावा आणि 148 बळी घेणार्‍या बिन्नीला बरीच संधी दिली गेली नव्हती. तसेच, आता त्याचे संघात पुनरागमनदेखील खूप अवघड आहे.

पंकज सिंह (Pankaj Singh)

राजस्थानचा उजव्या हाताचा मध्यम वेगवान गोलंदाज पंकज सिंगनेही भारतीय संघासाठी 2 कसोटी सामने खेळले होते, ज्यात त्याला फक्त दोन विकेट घेता आल्या.  पण, आता तो भारतीय संघात स्थान मिळवण्यासाठी धडपडत आहे. स्थानिक सामन्यातील कामगिरीकडे जर आपण पाहिले तर त्याने त्याच्या चेंडूंनी दहशत निर्माण केली आहे. ज्यामध्ये त्याने केवळ 117 सामन्यात 472 विकेट्स घेतल्या आहेत.

अभिनव मुकुंद (Abhinav Mukund)

तामिळनाडूचा अभिनव मुकुंद देखील भारतीय संघासाठी आतापर्यंत फक्त 7 कसोटी सामने खेळला आहे. ज्यामध्ये त्याने 2 अर्धशतके झळकावली आहेत. सध्या भारतीय खेळाडूंचा कसोटी प्रकार पाहता असे दिसते की, आता अभिनव मुकुंदची भारतीय संघासाठीची कसोटी कारकीर्द संपली आहे.  तर या प्रतिभावान खेळाडूने केवळ 145 प्रथम श्रेणी सामन्यांत 31 शतके आणि 37 अर्धशतकांसह 10 हून अधिक धावा केल्या आहेत.

खेळाडू

. अमित मिश्रा (Amit Mishra)

देशातील सर्वोत्कृष्ट लेगस्पिनर अमित मिश्राची अवस्था सर्वात वाईट आहे. 2008-09 मध्ये त्याने पदार्पण केले आणि 12 वर्षांच्या कारकीर्दीत त्याने केवळ 22 कसोटी सामने खेळले आहेत. ज्यामध्ये त्याने 75 बळी घेतले आहेत. तसे, आता तो एकदिवसीय आणि टी -20 सामन्यांमधूनही बाहेर पडला आहे.  त्याने प्रथम श्रेणीच्या सामन्यात 535 विकेट्स, लिस्ट ए मध्ये 252 आणि आयपीएलमधील दुसर्‍या क्रमांकाचा सर्वाधिक  166 बळींचा विक्रम केला आहे. असे असूनही, आता कोणीही त्याला विचारत नाही.

कर्ण शर्मा (Karn Sharma)

आयपीएलमधून आपली ओळख मिळवलेल्या कर्ण शर्मा यालाही भारतीय कसोटी संघाची जर्सी मिळाली.  पण, कर्ण शर्माची कसोटी कारकीर्द केवळ एका सामन्यातच थांबली.  ज्यात त्याच्या गुगली गोलंदाजीने त्याने अ‍ॅडलेड खेळपट्टीवर ऑस्ट्रेलियाच्या चार बळी घेतले. तसेच त्याच्या प्रथम श्रेणीच्या   सामन्यांकडे नजर टाकल्यास त्याने 196 विकेट्स घेतल्या आहेत. असे असूनही, दुसर्‍या कसोटी सामन्यात कर्ण शर्माला  संधी देण्याचा एक प्रयत्न केला गेला नाही.

वरुण आरोन (Varun Aaron)

काही वर्षांपूर्वीपर्यंत भारतीय संघाच्या वेगवान गोलंदाजीचे भविष्य मानल्या जाणार्‍या वरुण आरोन भारतीय संघासाठी केवळ 9 कसोटी सामने खेळू शकला.  या 9 सामन्यांत त्याने 4.77 च्या अर्थव्यवस्थेसह 18 विकेट्स घेतल्या आहेत. वेगवान गोलंदाजीच्या जोरावर पहिल्या श्रेणी सामन्यात 167 बळी घेणार्‍या आरोनला निवड समितीने पुन्हा संधी दिली नाही.  त्याची काय चूक झाली हे त्याला ठाऊक नव्हते. अन्यथा वेगवान गोलंदाजीच्या बळावर या खेळाडूने मोठा कारनामा केला असता.

=

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा

या छंदवेड्या अवलियाचे ट्रक भरून बातम्यांच्या कात्रणांचा संग्रह जमा केलाय….!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here