आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

आजच्या दिवशी कपिल देव यांनी खेळली होती ऐतिहासिक खेळी; BCCIने दिला आठवणींना उजाळा!


1983 साली प्रथमच एकदिवसीय विश्वविजेतेपद जिंकून भारताने जगाला चकित केले. भारतीय संघ त्यावेळी 24 वर्षीय युवा खेळाडू कपिल देव याच्या नेतृत्वाखाली विश्वचषक खेळण्यासाठी इंग्लंडला गेला होता. कपिल देवची टीम विश्वचषक जिंकू शकेल अशी कोणालाही अपेक्षा नव्हती. या विश्वचषकात कपिल देवने भारताकडून वनडे क्रिकेटमधील पहिले शतक झळकावले. कपिल देवने झिम्बाब्वेविरुद्धच्या डू अॉर डाई सामन्यात 175 धावा फटकावल्या. त्या काळात एकदिवसीय सामन्यात कोणत्याही फलंदाजाची सर्वोच्च खेळीदेखील होती. बीसीसीआयने कपिल देव यांचा फोटो शेअर करत त्या खेळीच्या आठवणींना उजाळा दिला आहे.कपिल देव

या सामन्याआधी झिम्बाब्वेच्या संघाने ऑस्ट्रेलियाला पराभूत करून खळबळ माजवली होती. नाणेफेक जिंकून प्रथम फलंदाजीचा निर्णय घेत भारतीय संघाची सुरुवात खूपच खराब झाली आणि सामन्याच्या दुसर्‍या बॉलवर खाते न उघडता सुनील गावस्कर बाद झाले. दुसरीकडे, दुसर्‍या सलामीवीर श्रीकांतने 13 चेंडूंचा सामना करूनही शून्यावर बाद केले. तिसर्‍या क्रमांकावर उतरलेला मोहिंदर अमरनाथ 5, संदीप पाटील 1 आणि यशपाल शर्मा 9 धावांवर बाद झाला. भारताचा निम्मा संघ अवघ्या 17  धावांनी माघारी परतला होता आणि असे दिसते की, भारत पराभूत होईल.

कपिल देवने नाबाद शतक झळकावले

new google

यानंतर कपिल देव यांनी मोर्चा सांभाळला. भारतीय कर्णधाराने विकेटकीपर फलंदाज सय्यद किरमानी (नाबाद 24) यांच्यासह 126 धावांची नाबाद भागीदारी करत 60 षटकांत 266 / 8  अशी भारताची धावसंख्या नेली. कपिल देवने 138 चेंडूत नाबाद 175 धावांची ऐतिहासिक खेळी खेळली. या खेळीत 16 चौकार आणि 6 षटकार लगावले. हा सामना भारताने 31 धावांनी जिंकला.

कपिल देव

कपिल देव आंघोळ करीत होते अन् भारताच्या 5 विकेट पडल्या

कपिल देवने आपल्या खेळीबद्दल सांगितले होते की, जेव्हा भारतीय संघ फलंदाजी करत होता तेव्हा ते आंघोळीसाठी गेले होते, परंतु त्याने साबण लावेपर्यंत भारताने 5 विकेट गमावल्या. यानंतर घाईघाईने ते क्रीजवर पोहोचले आणि ऐतिहासिक डाव खेळला. तथापि, कपिल देवच्या या खेळीचे व्हिडिओ रेकॉर्डिंग करता आले नाही, कारण त्यावेळी इंग्लंडमध्ये वर्ल्ड कपच्या बीबीसी ब्रॉडकास्टरचा संप होता. कपिलला याबद्दल काहीही पश्चाताप नाही.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here