आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

WTC Final INDvsNZ: बस और एक जीत चाहिये! भारतीय संघ इंग्लंडमध्ये रचणार इतिहास?


1983 मध्ये भारताने प्रथमच विश्वचषक जिंकून इतिहास रचला. यानंतर 2007 मध्ये टी -20 वर्ल्ड कप आणि 2011 मध्ये दुसर्‍यांदा वनडे विश्वचषक स्पर्धेत भारत विश्वविजेता बनला. 2013 मधील चॅम्पियन्स ट्रॉफीच्या विजयाने भारतीय क्रिकेट गगनाला भिडले. हे चार क्षण म्हणजे भारतातील क्रिकेटच्या क्रेझचे बीज पेरणारे होते. पण इंग्लंडमध्ये टीम इंडिया आणखी मोठा इतिहास लिहिण्याच्या अगदी जवळ आहे.

इंग्लंडमध्ये भारताचा संघ कसोटीचा चॅम्पियन होण्यापासून अवघ्या एक पाऊल दूर उभा आहे. 18 ते 22 जून दरम्यान भारत आणि न्यूझीलंडचे संघ कसोटी अजिंक्यपद जिंकण्यासाठी आपले सामर्थ्य दाखवणार आहेत. आजपासून (शुक्रवार) साऊथॅम्प्टनमध्ये हा ऐतिहासिक अंतिम सामना रंगणार आहे.

इंग्लंडच्या भूमीवर भारत आणि न्यूझीलंड यांच्यात जोरदार टक्कर होणार आहे. टीम इंडिया चांगली फॉर्मात असू शकते.  पण समोर न्यूझीलंडचा संघ आहे, जो विराटला वारंवार पराभवाकडे ढकलतो.

new google

विराट कोहलीच्या नेतृत्वात भारताने 2 मोठ्या स्पर्धांमध्ये निराशा केली आहे. सन 2019 मध्ये न्यूझीलंडने वर्ल्ड कपच्या उपांत्य फेरीत भारताचा पराभव करून विराटचे विश्वचषक जिंकण्याचे स्वप्न भंग केले. त्याचप्रमाणे 2017 मध्ये चॅम्पियन्स ट्रॉफी जिंकण्याच्या मार्गावर पोहोचण्यापूर्वी टीम इंडियाच्या आशा संपुष्टात आणल्या. त्यामुळे वर्ल्ड टेस्ट चॅम्पियनशिपचा अंतिम सामना केवळ टेस्टचा वर्ल्ड कप जिंकणे नव्हे. विराटसाठी, इतर पराभवाचा वचपा काढण्याची ही संधी आहे. म्हणूनच विराट उघडपणे खेळण्याबद्दल बोलत आहे.मोहम्मद सिराज

आयसीसी वर्ल्ड टेस्ट चॅम्पियनशिपमध्ये भारत आणि न्यूझीलंड यांच्यात दोन सामने खेळले गेले आहेत. आणि दोन्ही वेळा न्यूझीलंडने भारताला पराभूत केले आहे. शेवटच्या 9 कसोटी मालिकेत भारताला फक्त एकदा पराभव झाला आहे आणि तो न्यूझीलंडविरुद्ध आहे. साऊथॅम्प्टनचे मैदानही भारतासाठी भाग्यवान नाही. कारण या मैदानावर खेळल्या गेलेल्या शेवटच्या दोन सामन्यात इंग्लंडने भारताचा पराभव केला आहे. 2014च्या दौर्‍यात इंग्लंडने भारताला 266 धावांनी पराभूत केले होते.  यानंतर, 2018 मध्येही भारताला 60 धावांनी पराभवाला सामोरे जावे लागले.

दुसरीकडे, न्यूझीलंडसाठी हे मैदान पूर्णपणे नवीन आहे आणि त्यांनी या मैदानावर अद्याप कोणताही कसोटी सामना खेळलेला नाही. या मैदानावर एकूण सहा कसोटी सामने खेळले गेले आहेत. त्यापैकी केवळ 3 सामन्यांचा निकाल लागला, तर तीन सामने अनिर्णित राहिले.

भारत

भारतातील प्रत्येक क्रिकेट चाहता टीम इंडियासाठी प्रार्थना करत आहे. प्रत्येकाला विश्वास आहे की, यावेळी भारतीय संघ न्यूझीलंडला पराभूत करेल आणि कसोटीचा राजा बनून पराभवाची मालिका संपवेल. त्यात लिटल मास्टरचा समावेश आहे. भारताचे माजी कर्णधार सुनील गावस्कर म्हणाले की, “भारत चॅम्पियन बनेल. गेल्या दोन-तीन वर्षांत इंग्लंडमध्ये खेळण्याचा भारतीय खेळाडूंचा चांगला अनुभव आहे. त्याचा फायदा होईल. गेली 2-3 वर्षे भारतीय संघ चांगला खेळत आहे.  त्याच्याकडून अशी अपेक्षा केली जात आहे की भारत प्रथम विश्वचषक स्पर्धा जिंकेल.

अंतिम सामन्यात भारतासमोर काही मोठी आव्हाने आहेत, त्यावर काम न करता न्यूझीलंडला पराभूत करणे कठीण होईल.  टीम इंडियाचा पहिला कमकुवत दुवा म्हणजे सलामीच्या जोडीतील अनुभवाचा अभाव. इंग्लंडच्या भूमीवर रोहित शर्माचा दुसरा दुसरा कसोटी सामना असेल तर दुसरा सलामीवीर शुभमन गिल प्रथमच इंग्लंडमध्ये कसोटी खेळणार आहे.

 

इंग्लंडमध्ये भारतातील बहुतेक फलंदाजांची नोंद फार चांगली नाही. यामागील सर्वात मोठे कारण म्हणजे स्विंगच्या समोर लवकर गुडघे टेकण्याची सवय, जी बर्‍याचदा भारताच्या पराभवाचे कारण बनते. मात्र, साऊथॅम्प्टनच्या मैदानावर चेतेश्वर पुजाराने शतक झळकावल्याने टीम इंडियाला दिलासा मिळण्याची बाब आहे. त्याचबरोबर उपकर्णधार अजिंक्य रहाणेनेही या मैदानावर तीन अर्धशतके ठोकली आहेत.

सामन्याआधीच खेळपट्टीची छायाचित्रे व्हायरल झाली आहेत. खेळपट्टीवर दिसणारा हिरवे गवत हे त्याचे कारण आहे, जे भारतीय फलंदाजांना त्रास देऊ शकते. जरी सामन्यापूर्वी अनेकदा गवत कापले जाते, परंतु तो खेळपट्टीपूर्वीप्रमाणे हिरवे राहील. न्यूझीलंडच्या गोलंदाजांनाही तोच फायदा होईल. तथापि, मोठ्या प्रसंगी स्वत: ला कसे सिद्ध करावे हे विराट आणि कंपनीला माहित आहे.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here