आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

वनडे पदार्पणानंतर 4 वर्षांने मिळाली कसोटीत संधी; गांगुलीने पहिल्याच सामन्यात शतक ठोकून स्वत: ला सिद्ध केले होते.


 

जगातील सर्वात यशस्वी क्रिकेट कर्णधारांपैकी एक सौरव गांगुली आणि त्याच्या चाहत्यांसाठी 22 जून हा खास दिवस आहे.  गांगुलीने 1992 मध्ये एकदिवसीय क्रिकेटमध्ये पदार्पण केले होते परंतु पहिला सामना खेळल्यानंतर तो जवळ चार वर्षे संघातून बाहेर होता. 20 जून 1996 रोजी त्याला कसोटी सामन्यात प्रवेश करण्याची संधी मिळाली आणि पहिल्याच सामन्यात त्याने स्वत: ला सिद्ध केले. गांगुलीने पहिल्याच कसोटी सामन्यात शतक ठोकले होते, जे 22 जून रोजी पूर्ण झाले होते.

गांगुली

new google

22 जून 1996 रोजी गांगुलीने आपल्या कसोटी कारकिर्दीच्या पहिल्याच सामन्यात शतक झळकावले. ऐतिहासिक लॉर्ड्स मैदानावर इंग्लंडविरुद्धच्या भारतीय संघाच्या पहिल्या डावात गांगुलीने तिसर्‍या क्रमांकावर फलंदाजी करत 131 धावांचा मोठा डाव खेळला. या दरम्यान त्याने 301 चेंडूंचा सामना केला आणि 20 चौकार ठोकले. हा सामना 20 जूनपासून सुरू झाला होता आणि गांगुली दुसर्‍या दिवशी म्हणजे 21 जून रोजी फलंदाजीला गेला होता, परंतु तिसर्‍या दिवशी त्याचे शतक पूर्ण झाले. त्यानंतर मोहम्मद अझरुद्दीन टीम इंडियाची कमान संभाळत होता.

माईक एथर्टनच्या नेतृत्वात इंग्लंडने पहिल्या डावात  344 धावा फटकावल्या, ज्यात जॅक रसेल (124) यांनी खास शतक झळकावले. त्याच्याशिवाय, ग्रॅहम थॉर्पेने 178 चेंडूत 10 चौकारांच्या मदतीने 89 धावांची खेळी साकारली. वेंकटेश प्रसादने गोलंदाजी आश्चर्यकारक कामगिरी करत 76 धावांत 5 गडी बाद केले. त्याच्या व्यतिरिक्त जवागल श्रीनाथला 3 आणि गांगुलीने 2 गडी बाद केले होते .

गांगुलीने पुन्हा शानदार फलंदाजी केली आणि 30 चौकारांच्या मदतीने 20 चौकारांच्या मदतीने 131 धावांची खेळी खेळून कसोटी क्रिकेटमधील पदार्पण संस्मरणीय केले.  त्यानंतर घरगुती क्रिकेटमध्ये बंगाल संघाचे प्रतिनिधित्व करणारे गांगुलीने डावाची सुरुवात अत्यंत संयमित पद्धतीने केली आणि सहावी विकेट म्हणून परतला. राहुल द्रविडला या सामन्यात शतक झळकावता आले नाही. तो 267 चेंडूत 6 चौकारांच्या मदतीने 95 धावा करुन परतला. टीम इंडियाने पहिल्या डावात 429 धावा केल्या. यानंतर इंग्लंडने दुसर्‍या डावात 9 विकेट्सवर 278 धावा केल्या आणि सामना अनिर्णित राहिला. जॅक रसेल सामनावीर ठरला.

गांगुली

सध्याचे बीसीसीआय अध्यक्ष असलेले 48 वर्षीय गांगुलीने आपल्या कारकीर्दीत 113 कसोटी आणि 311 वन डे आंतरराष्ट्रीय सामने खेळले. कसोटीत त्याने एकूण 7212 धावा फटकावल्या, 35 अर्धशतके आणि 16  शतके ठोकली, तर एकदिवसीय सामन्यात त्याने 72अर्धशतके आणि 22 शतके ठोकली असून या प्रकारात त्याने एकूण 11362 धावा केल्या.  मध्यम वेगात गोलंदाजी करणार्‍या गांगुलीच्या कसोटीत 32 बळी आणि वनडेमध्ये 100 बळीही आहेत.

सौरव गांगुली बीसीसीआयचे अध्यक्ष झाल्यापासून प्रशासकीय कामात सुधारणा झाल्या आहेत. तसेच माजी खेळाडूंच्या प्रश्नांसंदर्भात त्यांनी महत्त्वपूर्ण निर्णय घेतले आहेत.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

श्रीलंकेचा माजी फिरकी गोलंदाज मुथय्या मुरलीधरन बनला 21व्या शतकातील सर्वात महान गोलंदाज!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here