आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

Flashback: व्हिव्हियन रिचर्डसनच्या शतकामुळे वेस्ट इंडीज इंग्लंडला नमवून दुसर्‍यांदा विश्वचॅम्पियन बनला होता !


1960 आणि 70 चे दशक क्रिकेटमध्ये वेस्ट इंडीजच्या नावावर राहिला. वेगवान गोलंदाजांची लांबलचक फौज आणि दमदार फलंदाजीमुळे वेस्ट इंडिज त्या काळात जवळजवळ अजिंक्य ठरला होता. या संघाने कसोटी आणि एकदिवसीय दोन्ही स्वरुपांमध्ये आपले कौशल्य सिद्ध केले. 1975 मध्ये एकदिवसीय विश्वचषक सुरू झाला आणि वेस्ट इंडीज हे विजेतेपद जिंकणारा पहिला संघ ठरला. कॅरेबियन संघानेही 4 वर्षांनंतर दुसरा विश्वचषक जिंकला आज त्या विजयाला 42 वर्षे पूर्ण झाली आहेत.On This Day In 1975, West Indies Won First Edition Of World Cup | Cricket  News

23 जून1979 रोजी लॉर्ड्स येथे यजमान इंग्लंडला 92  धावांनी हरवून वेस्ट इंडीजने सलग दुसर्‍यांदा एकदिवसीय सामन्यांचे विश्वविजेतेपद मिळविले. या संघाच्या विजयाचे नायक विव्हियन रिचर्ड्स आणि ज्वेल गार्नर होते. रिचर्ड्सने अंतिम सामन्यात नाबाद 138 धावा केल्या, तर गार्नरने पाच गडी बाद केले.

1979च्या विश्वचषकात वेस्ट इंडिज आणि इंग्लंडचा अंतिम फेरीपर्यंतचा प्रवास प्रेक्षणीय होता. सुरुवातीचे सर्व सामने जिंकून दोन्ही संघ अंतिम फेरीत पोहोचले. लीगच्या टप्प्यात श्रीलंकेविरुद्धचा सामना सोडून वेस्ट इंडीजनेही कोणताही सामना न गमावता अंतिम फेरी गाठली. श्रीलंकेविरुद्धचा त्यांचा सामना पावसाने उद्ध्वस्त केला. या सामन्यात नाणेफेकही झाले  नव्हते. अंतिम सामन्याखेरीज इंग्लंडनेही या स्पर्धेत एकही सामना गमावला नाही. इंग्लंडचा संघ 1979 मध्ये प्रथमच विश्वचषक स्पर्धेच्या अंतिम सामन्यात पोहोचला होता.

new google

Richie Richardson: One of the best in the world in his day, but failed to  get his rightful due - Cricket Country

रिचर्ड्सने नाबाद 138 धावा केल्या

लॉर्ड्स येथे झालेल्या अंतिम सामन्यात इंग्लंडने नाणेफेक जिंकून प्रथम गोलंदाजीचा निर्णय घेतला. वेस्ट इंडीजची सुरुवात चांगली झाली नाही आणि गार्डन ग्रॅनीज आणि डेस्मंड हेन्स हे दोन्ही सलामीवीर 36 धावांच्या मोबदल्यात पॅव्हिलियनमध्ये परतले.1975 च्या अंतिम सामन्यात शतक झळकावणार्‍या कर्णधार क्लाईव्ह लॉयडलाही मोठा डाव खेळता आला नाही. तो 13 धावा करुन बाद झाला.

वेस्ट इंडिजने 99 धावांत 4 गडी गमावले.  संघ अडचणीत सापडला आहे. त्यानंतर विव्हियन रिचर्ड्स संघासाठी संकटमोचक म्हणून आला आणि वेस्ट इंडिजला 286 च्या स्कोअरवर नेण्यासाठी नाबाद 138 धावांची खेळी केली. त्याला कॅलिस किंगचा आधारही मिळाला. किंगने 66 चेंडूत 86 धावा केल्या. या खेळीत त्याने 10 चौकार आणि 3 षटकार लगावले.  म्हणजेच केवळ चौकारातून 58 धावा केल्या. वेस्ट इंडीजलाही 300 धावांचा टप्पा ओलांडता आला. पण त्याचे शेवटचे 4 फलंदाज खाते न उघडताच पॅव्हेलियनला परतले.

वेस्ट इंडीज

बॉयकॉट-ब्रेअर्लीने इंग्लंडला दमदार सुरुवात करुन दिली

विश्वचषक जिंकण्यासाठी इंग्लंडला 60 षटकांत 287 धावा कराव्या लागल्या. जेफ्री बॉयकॉट आणि कर्णधार माईक ब्रेअर्लीने इंग्लंडला शानदार सुरुवात करून दिली. दोघांनीही पहिल्या विकेटसाठी 129 धावा जोडल्या. या स्कोअरवर ब्रेअली 64 धावा करुन मायकल होल्डिंगचा बळी ठरला. यानंतर इंग्लंडचा डाव कोसळला आणि बॉयकॉटही 57 धावा काढून बाद झाला.  यानंतर इयान बोथम (4), डेरेक रँडल (15) आणि डेव्हिड गोव्हर (0) देखील एक एक करून पॅव्हेलियनमध्ये परतले.

 

गार्नरने 5 विकेट्स घेत सामन्याची दिशा फिरवली

वेस्ट इंडिजने 183 धावांत 4 गडी गमावले. उर्वरित 6 फलंदाज आणखी 11 धावा करु शकले आणि इंग्लंडची संपूर्ण टीम 194 धावांवर बाद झाली आणि वेस्ट इंडीजने 92 धावांनी हा सामना जिंकला. वेस्ट इंडीजचा वेगवान गोलंदाज ज्वेल गार्नरने अवघ्या 11 चेंडूत 5 बळी घेत सामन्याची दिशा बदलली. त्याने चार इंग्लिश फलंदाजांना बोल्ड केले. सामन्यात एकूण 9 खेळाडू शून्यावर बाद झाले. यात वेस्ट इंडीजचे 4 आणि इंग्लंडच्या पाच खेळाडूंचा समावेश आहे.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

श्रीलंकेचा माजी फिरकी गोलंदाज मुथय्या मुरलीधरन बनला 21व्या शतकातील सर्वात महान गोलंदाज!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here