आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

आजच्याच दिवशी हिंदू ब्रॅडमनच्या नेतृत्वाखाली भारतीय संघानं खेळला होता पहिला कसोटी सामना!


25 जून … ही ती तारीख आहे जेव्हा भारतीय कसोटी क्रिकेटचा उदय झाला.  या दिवशी म्हणजे 1932 साली टीम इंडियाने प्रथमच कसोटी सामना लॉर्ड्सच्या ऐतिहासिक मैदानावर खेळला गेला. या सामन्यात सीके नायडू भारताचे पहिले कर्णधार बनले.  पहिल्या कसोटी सामन्यात इंग्लंडच्या संघाने भारताला फारच हलक्यात घेतले होते, त्यामुळे कदाचित हा सामना तीन दिवस ठेवण्यात आला होता. पण सामना सुरू होताच इंग्लंडचे लोक आणि क्रिकेटपटू भारताची गोलंदाजी आणि फलंदाजी पाहून दंग झाले.99.94 का औसत, 6 तिहरे शतक, 618 चौके... 92 साल की उम्र में डॉन ब्रैडमैन की  इस वजह से हुई थी मौत | Sir don bradman death anniversay on ths day 25th

सामन्यात इंग्लंडचा कर्णधार डग्लस जार्डाईनने नाणेफेक जिंकून प्रथम फलंदाजीचा निर्णय घेतला. इंग्लंडच्या संघाने असा विचार केला नसेल की कोणत्या भारतीय गोलंदाजाचा सामना करावा लागतो.  कर्णधार सीके नायडूने चेंडू वेगवान गोलंदाज मोहम्मद निसारकडे दिला आणि त्याच्या वेगाने इंग्रजांची जोप उडवली.  इंग्लंडच्या 3 विकेट केवळ 19 धावांतच पडल्या आणि त्यांचे सलामीवीर पर्सी होम्स आणि हर्बर्ट सुटक्लिफ निसारच्या गोलंदाजीवर बोल्ड झाले.

तर फ्रँक वूली धावचीत झाला.  तथापि, इंग्लंडचा कर्णधार डग्लस जार्डाईनने शानदार 79 धावा काढून आपल्या संअला सारवले आणि पहिल्या डावात त्याचा संघ 259 धावांवर गुंडाळला गेला.  मोहम्मद निसारने त्याच्या पहिल्याच कसोटी सामन्यात 5 बळी घेण्याचा पराक्रम केला.  कर्णधार सीके नायडू यांनीही 2 गडी बाद केले.  डग्लस जॉर्डिनची विकेट सीके नायडूला मिळाली.V

new google

जखमी असूनही सीके नायडूने 40 धावा केल्या

भारताची गोलंदाजी उत्कृष्ट होती पण संघाचे फलंदाज विशेष काही करू शकले नाहीत.  पहिल्या डावात भारतीय संघ केवळ 189 धावा करू शकला.  कर्णधार सीके नायडूने सर्वाधिक 40 धावा केल्या.  सीके नायडू यांनी चांगली फलंदाजी केली असती परंतु क्षेत्ररक्षण दरम्यान त्याच्या हातात दुखापत झाली. दुसर्‍या डावात इंग्लंडच्या संघाने 8 गडी राखून 275 धावा केल्या.  भारताकडून जहांगीर खानने 60 धावा देऊन 4 बळी घेतले.  भारताला विजयासाठी 346 धावांचे विशाल लक्ष्य असून संघाला केवळ 187 धावा करता आल्या.  भारताने आपला पहिला कसोटी सामना 159 धावांनी गमावला, परंतु असे असूनही या कामगिरीने संपूर्ण जगाचे लक्ष वेधून घेतले.

हिंदू ब्रॅडमन

सीके नायडू यांना ‘हिंदू ब्रॅडमन’ म्हटले जात असे

इंग्लंड दौर्‍यावर भारताला फक्त एकच कसोटी सामना खेळायचा होता, परंतु त्यानंतर टीम इंडिया काउंटी संघांविरूद्ध सामने खेळला. कॅप्टन सीके नायडूने मिडिलसेक्स आणि सोमरसेट विरुद्ध शानदार शतके केली आणि संपूर्ण दौर्‍यामध्ये 1613 धावा केल्या. याशिवाय त्याने 59 विकेट्सही घेतल्या. सीके नायडूने संपूर्ण दौर्‍यामध्ये 32 षटकार ठोकले, जे त्यावेळेस एक मोठी गोष्ट होती. सीके नायडू इंग्लंडमध्ये इतके प्रसिद्ध झाले की त्यांना ब्रिटिश वृत्तपत्राने हिंदू ब्रॅडमन देखील म्हटले. बॉम्बे जिमखाना येथे हिंदु संघाकडून खेळत असल्यामुळे सीके नायडू यांना हिंदू ब्रॅडमन असे संबोधले जात असे.

==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

श्रीलंकेचा माजी फिरकी गोलंदाज मुथय्या मुरलीधरन बनला 21व्या शतकातील सर्वात महान गोलंदाज!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here