आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

एका डुक्करामुळे अमेरिका आणि ब्रिटीश सैन्यात भयंकर युद्ध होता होता राहिले…!


एक जुनी म्हण आहे की युद्धाची मुख्यत्वे तीन कारणे असतात. जर,जमीन,आणि बायको.

बरं, जर संपूर्ण जगाचा इतिहास हाती घेतला आणि पाहिला तर असंख्य युद्धांची कहाणी या इतिहासात सापडेल. काही  युद्धे भूमीसाठी तर काही वेळा त्यांचे वर्चस्व सिद्ध करण्यासाठी युद्ध लढली गेली.

असचं काहीस एक युद्ध अमेरिका आणि जपानमध्ये झालं असत. ज्याच कारणही तेवढच विशेष आहे.. एका डुक्करामुळे या 2 देशांत भयंकर युद्ध होता होता राहिले.दोन्ही बाजूची सैन्य जीव मुठीत घेऊन एकमेकांच्या समोर उभे राहिले. त्यांनी  आपल्या शत्रूंचे रक्त सांडण्याचा दृढ निश्चय केला होता.

new google

अशा परिस्थितीत, इतिहासाच्या पानांमध्ये दफन झालेल्या या कथेबद्दल जाणून घेणे मनोरंजक असेल. तर चला जाणून घेऊया नक्की काय झाले होते त्या वेळी..

ओरेगॉन करार आणि बेट विभाग

‘द पिग वॉर’ हा इतिहासातील सर्वात विचित्र आणि अस्पष्ट युद्धांपैकी एक मानला जातो. डुक्करसाठी सुरू झालेल्या या युद्धाची कहाणी सन 1846 मध्ये सुरू झाली. त्याच वर्षी अमेरिका आणि ब्रिटन यांच्यात एक करारावर स्वाक्षरी झाली तेव्हा या कराराचे नाव ओरेगॉन तह होते. या कराराच्या अनुषंगाने रॉकी पर्वत आणि पॅसिफिक किनारपट्टीवरून अमेरिका, ब्रिटन आणि उत्तर अमेरिका (जे नंतर कॅनडा बनले) यांच्यात वाद झाला.

या कराराच्या माध्यमातून बऱ्याच काळापासून सुरू असलेला वाद संपुष्टात आला.या करारानुसार सीमा 49 देशांमधील समांतर रेषांद्वारे विभागली गेली. ही सीमा अद्याप या देशांच्या सीमेचे विभाजन करते. आतापर्यंत सर्व काही व्यवस्थित चालू होते, परंतु त्यात गुंतागुंतही होती. या करारामध्ये असे म्हटले आहे की, ‘वाहिनीच्या मध्यभागी जे खंड व्हँकुव्हर बेटापासून विभक्त करतात .

हे डुक्कर युद्धाच्या घटनेचे एक प्रमुख कारण बनले. या करारावर सह्या  होत असतानाही, भविष्यात यामुळे शंका निर्माण होऊ शकतात याची त्यांना जाणीव होती. या रेखाटलेल्या रेषा स्पष्ट करणारे बरेच चॅनेल होते. ज्यामध्ये सॅन जुआन बेट रोझारियो सामुद्रधुनीच्या दृष्टीने ब्रिटिशांच्या छावणीत येत असे. दुसरीकडे, सॅन जुआन बेट हरो स्ट्रॅटच्या माध्यमातून अमेरिकेला देण्यात आले.

लोक येऊन स्थायिक होऊ लागले.

पुढील काही वर्षे असेच चालले. परंतु आता लोक येथे आले आणि स्थायिक होऊ लागले आणि बेटाच्या जवळ जाऊ लागले. अमेरिका आणि ब्रिटन या दोन्ही देशांतील लोक येऊ लागले आणि स्थायिक होऊ लागले. सन 1859 मध्ये, ब्रिटनमधील नागरिक अधिक जोरदार किंवा संख्येने स्थायिक होऊ लागले.

हडसनची बे कंपनी येथे स्थापन झाली तेव्हा ब्रिटनला आणखी बळकटी मिळाली. कंपनीने त्याच्या सेटअपसह बेटावर मेंढीचे शेत तयार केले. या वेळी, सुमारे 30 अमेरिकन स्थायिकांनी देखील येथे स्थायिक होण्यास सुरवात केली होती. ते देखील येथे आले आणि त्यांचे घर व्यवस्थित करण्यास सुरवात केली.त्याच वेळी आलेल्या वृत्ताच्या आधारे, बेटांचे दोन्ही लोक एकमेकांशी मिसळले होते. ते लोकही चांगले राहत होते. ब्रिटीश कोलंबियाचे राज्यपाल जेम्स डग्लस यांना बेटावर ब्रिटीशांचे नियंत्रण कायम ठेवण्यासाठी सॅन जुआन याला ठेवण्यात आले होते. त्याने या बेटांना त्याच्या वर्चस्वातून बाहेर जाऊ देऊ नाही.

ब्रिटीशांच्या नियंत्रणाखाली असलेल्या हरो स्ट्रॅटला लागून असलेल्या व्हँकुव्हर बेटाचे नैसर्गिक स्रोत, पाणी आणि जलचर यांच्यावर नियंत्रण होते. अशा परिस्थितीत, दुसरीकडे अमेरिकन स्थायिकांना त्रास सहन करावा लागू शकतो.

डुक्कर

डुक्कर मारल्यानंतर वाद झाला

या सर्वांच्या दरम्यान, 15 जून 1859 रोजी ब्रिटीशांचा एक डुक्कर अमेरिकन शेतकरी लिमन कटलरच्या शेतात फिरत होता. जेव्हा कटलरने डुक्कर आपल्या शेतात बटाटे खाताना पाहिले तेव्हा तो संतापला. त्याला पाहून कटलरने रागाने डुक्कर मारले. त्याचवेळी तो डुक्कर मरण पावला. या मरत असलेल्या डुक्करचा मालक हडसन कंपनीचा कर्मचारी चार्ल्स ग्रिफिन होता. चार्ल्सकडे पाळीव प्राणी बरेच होते.

डुक्कर कटलरच्या शेतात घुसल्याची ही पहिली वेळ नव्हती. ग्रिफिनला जेव्हा त्याच्या डुक्करच्या मृत्यूची बातमी कळली तेव्हा तो रागाच्या भरात कटलरकडे पोचला.असे म्हणतात की त्याने कटलरवर ओरडण्यास सुरवात केली, ज्यावर कटलरणे उत्तर दिले की, तो माझ्या शेतातले बटाटे खात होता. ज्यावर ग्रिफिनने उत्तर दिले की ‘तुम्ही आपल्या शेताला माझ्या डुकरांपासून दूर कसे ठेवले पाहिजे ही तुमची जबाबदारी आहे’  त्याला मी जबाबदार नाही.

हे प्रकरण मोठे होत असल्याचे कटलरला समजले आणि डुक्करच्या मृत्यूबद्दल दहा डॉलर्स भरपाईचीही ऑफर दिली. पण, चार्ल्स ग्रिफिनने स्पष्टपणे नकार दिला. उलट ग्रिफिनने स्थानिक ब्रिटीश अधिकाऱ्याकडे तक्रार केली, ज्यांनी कटलरला अटक करण्याची धमकीही दिली.

मग अमेरिकेनेही मैदानात उडी घेतली

यानंतर अमेरिकन जनतेनेही कटलरसाठी अमेरिकन सैन्यदलाची मदत घेतली. त्यांची याचिका जनरल विल्यम एस. हार्नी यांनी ऐकली. त्यावेळी ते इंग्रजांबद्दल द्वेषासाठी परिचित होते. म्हणून, कोणतीही उशीर न करता त्याने 27 जुलै 1859 रोजी अमेरिकी सैन्य जुआन येथे पाठविले. जेव्हा ब्रिटीश गव्हर्नर जेम्स यांना हे कळले तेव्हा त्याने तेथे आपल्याही सैन्याच्या तीन तुकड्यापाठवल्या.

आता दोन्ही सैन्य एकमेकांसमोर उभे टाकले होते. बरेच महिने दोन्ही सैन्य एकमेकांसमोर उभे राहिले. हळूहळू दोन्ही छावण्यांमध्ये सैन्याची संख्याही वाढू लागली. ही स्थिती असतांना ब्रिटीश नेव्हीचा सेनापती-रॉबर्ट एल. बायन्स तिथे पोहोचले .

जेव्हा तो तिथे पोचला तेव्हा जेम्स डग्लसने बायन्सला तेथील अमेरिकन सैन्यावर हल्ला करण्याचे आदेश दिले. पण, बायन्सने तसे करण्यास नकार दिला. दोन मोठ्या देशांनी डुक्करसाठी संघर्ष करावा अशी त्यांची इच्छा नव्हती.

एक 'सूअर' के कारण होने वाली थी अमेरिका और ब्रिटेन के बीच खूनी जंग!

अखेरीस, या प्रकरणाच्या गांभीर्याबद्दलचे वृत्त ब्रिटिश आणि अमेरिकन सरकारला आले. डुक्करबाबत इतका मोठा वादंग उद्भवला हे ऐकून अधिकारी फारच आश्चर्यचकित झाले. ज्यात 3 युद्धनौके, 84 बंदुका आणि सुमारे 2600 सैनिक तैनात करण्यात आले होते. तर ही मूर्ख घटना शक्य तितक्या लवकर संपवण्यासाठी दोन्ही बाजूंच्या देशांनी चर्चा सुरू केली.

दोन्ही बाजूंनी निर्णय घेतला की बेटावर 100 पेक्षा जास्त लोक राहू नयेत. त्याचप्रमाणे इंग्रजांनी उत्तर बेट व दक्षिणेकडील अमेरिकन लोकांवर आपली छावणी उभारली. ही परिस्थिती सन 1872 पर्यंत कायम राहिली. त्याच वर्षी जर्मनीच्या कैसर विल्हेल्म प्रथम यांनी आंतरराष्ट्रीय कमिशनने अमेरिकेला या बेटाचे संपूर्ण नियंत्रण दिले. आणि यासह या बेटाशी संबंधित सर्व विवाद संपले.त्यावेळी वसलेली छावण्या सॅन जुआन बेटात अजूनही आहेत. हे राष्ट्रीय ऐतिहासिक उद्यानात एका खोलीत रुपांतरित झाले आहे. दरवर्षी जगभरातून पर्यटक इथे येण्यासाठी येतात.

==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

श्रीलंकेचा माजी फिरकी गोलंदाज मुथय्या मुरलीधरन बनला 21व्या शतकातील सर्वात महान गोलंदाज!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here