कुषाण वंशाच्या या सम्राटाने आक्रमण करून चीनला आपल्या साम्राज्यात सामील केले होते…


ईतिहासात अनेक पराक्रमी सम्राटांचा उल्लेख आहे ज्यांनी आपल्या युद्ध कौशल्य आणि नेतृत्वगुणाने आपल्या साम्राज्याचा मोठा विस्तार केला.अनके युद्ध जिंकून त्यांनी आपले साम्राज्य वाढवले. युद्ध जिंका आणि आपले साम्राज्य वाढवा, असा काहीसा नियमच तेव्हा तयार झाला होता. इतिहासात लढल्या गेलेल्या युद्धापैकी बहुतांश युद्ध हे साम्राज्यविस्तारासाठीच लढले गेले  होते.

असाच एक सम्राट आपल्या साम्राज्याचा विस्तार करण्यासाठी इतिहासाच्या पानात युद्धावर युद्ध करत होता. तो म्हणजे “सम्राट कनिष्क”. ज्याला पहिला कनिष्क म्हणून सुद्धा संबोधले जात असे.

कुषाण

कुषाण घराण्याचा सम्राट असलेला कनिष्क एक महान सम्राट होता.त्याच्या काळातील राज्यकर्त्यांमध्ये त्याला सर्वांत कुशल राजा,शिवाय राजकीय व अध्यात्मिक क्षेत्रातील विद्वान म्हणून तो नावाजला होता.

जरी कुषाण हे भारताचे मूळ रहिवासी नसले तरी, एका वेळी त्यांनी भारतावर राज्य केले आणि त्यांचे  साम्राज्य पश्चिम चीनपर्यंत वाढले होते. इतकेच नाही तर चीनकडून पश्चिमेकडे जाणारा रेशीम रस्ताही त्यांनी ताब्यात घेतला होता.

new google

धार्मिक प्रवृत्ती, साहित्य, कलाप्रेमी आणि शासक म्हणून आशियाच्या इतिहासात कनिष्कला विशेष स्थान आहे.

‘कनिष्क’ कुषाण वंश आणि त्याचा कुळातील उत्कृष्ट सम्राट होता. राजकीय आणि सांस्कृतिक दृष्टिकोनातूनही कनिष्क यांना उत्तम शासक मानले जात असे. भारतातील कुशान साम्राज्याची स्थापना कुजुल कडफिस किंवा कडफिसस यांनी केली होती. सुमारे ई स्वी 15 ते 65 त्याने राज्य केले.

कुषाण ही वास्तविकपणे मध्य आशियाच्या यु-ची वंशाची एक उप वंशावळ होती, जी पूर्व शतकात पश्चिम चीनमध्ये राहत होती. मौर्यानंतरच्या काळात भारतात आलेल्या इतर अनेक जातींप्रमाणेच कुशाण हीदेखील एक प्रमुख परदेशी वंश होती.

नंतर या घराण्यात कनिष्क कुषाण साम्राज्याचा पहिला सर्वात शक्तिशाली शासक बनला. कनिष्कच्या कारकिर्दीत कुशान साम्राज्याच्या सीमा  मोठ्या प्रमाणात विस्तारल्या.

कुषाण

कनिष्कच्या कारकिर्दीची सुरूवात सुमारे 78 ईस्वी मानली जाते. असे म्हणतात की शाक संवत या काळाच्या गणनेसाठी कनिष्क यांनीच एक नवीन युग सुरू केले. तथापि, या विषयावर इतिहासकारांमध्ये अनेक वाद आहे.

शक आणि पहलवांचा पराभव करून कुशान्यांनी भारताच्या उत्तर भागात मोठे  साम्राज्य प्रस्थापित केले. अशाप्रकारे कुशाणांचे राज्य उत्तर प्रदेशातील बनारस, कौशांबी आणि श्रावस्तीसह मध्य आशियापासून उत्तर भारतात पसरले.

व्यापाराच्या दृष्टीने महत्वाचा असलेल्या रेशीम मार्गावर कनिष्कचा कब्जा!

कनिष्कच्या कारकीर्दीत कुषाण साम्राज्याची व्यापार व्यवस्था चांगली चालली  होती. ते सतत स्वत: हून प्रगती करीत होते. यामागील मुख्य कारण म्हणजे त्या काळी पूर्वेकडून पश्चिमेकडे बहुतेक व्यापार त्याच्या राज्यात होत असे. बहुतेक व्यापारी चीनच्या रेशम मार्गावरुन व्यापार करण्यास येत असत.

त्याच वेळी, कुशान साम्राज्य भारताच्या उत्तरेकडील ताजिकिस्तान आणि चीनच्या सीमेवर हिंदुकुश डोंगरावर पसरले होते. या व्यतिरिक्त कुशान सैन्याने पूर्वेकडील पामिरांचे पास देखील ताब्यात घेतले आणि तेथे भारतीय वसाहती (वसाहती) स्थापन केल्या. हा मार्ग चीनला पश्चिमेकडे जोडण्यासाठी वापरला जात असे. त्यामुळे व्यापाराच्या दृष्टीने ही क्षेत्रे अत्यंत महत्त्वाची होती.

कनिष्क

कनिष्कच्या कारकीर्दीत चीन आणि इतर देशांसोबतचा भारताचा व्यापार वाढत गेला आणि वेगवेगळ्या संस्कृती भेटल्या. त्याच बरोबर भारतासह संपूर्ण आशियामध्ये बौद्ध धर्माचा प्रसार जोरात सुरू होता. अशा परिस्थितीत कनिष्कने कुशान सम्राट असताना बौद्ध धर्माला संरक्षण दिले होते.

ऐतिहासिक कागदपत्रांवरून असे दिसून येते की कनिष्काने कुंडलावन येथे जम्मू-काश्मीरमधील श्रीनगरजवळील हरवण येथे चौथी बौद्ध परिषद आयोजित केली होती. या परिषदेत बौद्ध धर्माचे अनुयायी दोन गटात विभागले गेले होते.

बौद्धांच्या या शेवटच्या परिषदेचे अध्यक्ष वसुमित्रा होते आणि उपाध्यक्ष होते अश्वघोष. अश्वघोषा हा कनिष्कच्या दरबारातील शाही कवी मानला जात होता. युद्धात पाटलिपुत्रच्या राजाचा पराभव करून बौद्ध विद्वान ‘अश्वघोषला’ कनिष्कांनी मुक्त केले.

हेही वाचा: चित्तोडगडचे युद्ध: राजा रतन सिंहच्या शौर्यापुढे क्रूर खिलजीचेही पाय डगमगले होते…!

असे मानले जाते की बौद्ध धर्माचा मुख्य आणि सर्वात जुना मजकूर असलेल्या त्रिपिताकावरील भाष्य या परिषदेत लिहिले गेले होते. हे महाविभाषा पुस्तकाच्या रूपात संकलित केले होते. या पुस्तकाला बौद्ध धर्माचा ‘जागतिक फंड’ असे म्हणतात.

कनिष्कने बौद्ध अवशेष जपून ठेवून सध्याच्या पाकिस्तानच्या पेशावर शहरात एक प्रचंड मोठा स्तूप बांधला होता. हे बौद्ध प्रतीक कालांतराने उद्ध्वस्त झाले असले तरी चिनी प्रवासी फाहिएन यांनी आपल्या कागदपत्रांमध्ये या जागेचा उल्लेख केला आहे.

या बुद्ध व्यतिरिक्त अनेक ग्रीक, इराणी आणि हिंदू देवतांसारखे हेरॅकल्स, सूर्य, शिव, अग्नि कनिष्कच्या कारकीर्दीत देण्यात आलेल्या नाण्यांवर अंकित आहेत. कुशाणांनी सध्याच्या पाकिस्तानच्या मुलतानमध्ये भारताचे पहिले सूर्य मंदिर स्थापन केले. असे मानले जाते की त्यावेळी मुल्तानचे नाव काश्तपूर होते.

इतिहासकारांचा असा विश्वास आहे की पैगंबर मुहम्मदच्या जन्माच्या पूर्वीच्या काळात मुल्तानला काश्तपूर, हंसपूर, बागपूर, सनहपूर आणि नंतर मुलस्थान असे नावे देण्यात आली होती. सूर्याला समर्पित मंदिराच्या नावावरून हे नाव देण्यात आले.

कुषाण

त्याच वेळी असेही म्हटले जाते की कनिष्क यांनी भगवान शिवपुत्र कार्तिकेय यांची पूजा भारतात सुरु केली. कनिष्कच्या नाण्यांवर त्याचा प्रभाव दिसून येतो. असे असूनही, ऐतिहासिक तथ्य कनिष्कच्या धर्माबद्दल फारसे प्रकट करीत नाहीत. तथापि, कार्तिकेयाची इतर नावे जसे की विशाखा, महासेना, स्कंद इत्यादी त्याच्या कारकिर्दीच्या नाण्यांवर सापडल्या आहेत.

पामिर ते कोकण पर्यंत पसरले होते सम्राट कनिष्कचे साम्राज्य!

ऐतिहासिक कागदपत्रांवरून असे दिसून येते की कनिष्कचे साम्राज्य बंगाल व नेपाळपर्यंत विस्तारले गेले होते. अरबी समुद्रापासून सिंध, आजचा पाकिस्तान आणि अफगाणिस्तानापर्यंत उत्तर-पश्चिम भारतातील विस्तीर्ण भागावर कनिष्क यांनी राज्य केले. कल्हनाची रचना राजतरंगिणी आणि पर्शियन विद्वान आणि लेखक अल्बेरुनी यांचे साहित्य या गोष्टीची साक्ष देतो.

ऐतिहासिक पुराव्यांच्या आधारे, असा अंदाज आहे की कनिष्कच्या कारकिर्दीत, कुशान साम्राज्याची सीमा पूर्वेकडील पाटलिपुत्र पासून पश्चिमेस गुजरातच्या नर्मदा नदी व गुजरातमधील खोरासन व उत्तरेकडील पमीर पठारापासून उत्तरेपर्यंत पसरली आहे.

कनिष्क

सध्याच्या हिंदुस्थान व्यतिरिक्त कासार, यरकंद, खान, हेरात, काबुल, गझनी, कंधार, सिस्तान, अफगाणिस्तान आणि बलुचिस्तान हेदेखील कुशान साम्राज्याचा भाग होते.

त्याच वेळी, कनिष्क हा पहिला शासक होता ज्याने उत्तर भारताव्यतिरिक्त चीनच्या पश्चिमेकडील प्रदेशांवर विजय मिळविला. तथापि, येथे त्याला जास्त दिवस आपलं राज्य चालवता आले नाही.

असे मानले जाते की कनिष्कने चीनच्या सम्राटाच्या मुलीवर प्रेम केले होते. त्याने तिच्याशी लग्नाचा प्रस्तावही राजासमोर ठेवला परंतु राजाने तो नाकारला. अशा परिस्थितीत संतप्त होऊन कनिष्कने त्या चिनी साम्राज्यावरआक्रमण केले होते.

चिनी सैन्य खूप मजबूत होते, त्यामुळे कनिष्कला पराभवाला सामोरे जावे लागले. मात्र, कनिष्कने दुसऱ्यांदा  विजय मिळविला. चीनवर विजय नोंदविला गेला, परंतु कनिष्कला तिथे राज्य करता आला नाही. येथून त्याने निश्चितपणे ताश्कंद, यारकंद आणि खोतानवर विजय मिळविला.

कनिष्कने आपल्या साम्राज्याचा मोठ्या प्रमाणात विस्तार करत तब्बल  23 वर्षे राज्य केले होते.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा: या भारतीय सैनिकाला पाकिस्तानचा आर्मी चीफ बनण्याची ऑफर जिन्नाने दिली होती..!

बाबरी मशीदीखाली मंदिर असल्याचा दावा या मुस्लीम पुरातत्वशास्त्रज्ञाने छाती ठोकून केला होता..!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here