आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

कर्थोजच्या या महान सेनापतीने 70,000 रोमन सैनिकांचा खात्मा केला होता.!


युद्धाचे अनेक प्रसंग तुम्ही ऐकले असतीलच. त्यात तुम्ही कधी असे ऐकले आहे की सेनापतीने
डोंगर चढून सोबत प्रचंड हत्ती घेऊन रणांगणावर जाऊन पोहोचला आहे …तोही बऱ्याच वर्षांपासून हजारो किलोमीटरचा प्रवास करत असताना ..?

होय! असा पराक्रम कर्थोजचा महान योद्धा आणि सेनापती हन्नीबल बरका यांनी केला होता.

इतिहासात हन्नीबल बरका असे एक नाव आहे, ज्याची निर्भय योद्धा म्हणून स्वतंत्र ओळख निर्माण झाली आहे.. लढाईत आपल्या सैन्याचे नेतृत्व करताना त्याने ७० हजार रोमन सैनिकांना कंठस्नान घातले. त्यांच्या धैर्याने आणि धैर्यामुळे, त्या काळातील सामर्थ्यवान रोमन साम्राज्याचे राज्यकर्ते घाबरले. रोममधील सर्वात द्वेषयुक्त व्यक्ती या रुपात त्याच्याकडे पाहिले जाते.

new google

रोमन

अशा परिस्थितीत कार्तोज राज्यातील या जनरलच्या आयुष्य संबंधित किस्से जाणून घेणे अतिशय मनोरंजक ठरणार आहे. चला तर मग कार्थेगिनीन कमांडर हन्नीबल बरका यांच्या जीवन प्रवासाकडे एक नजर टाकू.

उकळत्या पाण्यात हात घालुन वडिलांनी शपथ घ्यायला लावली

हन्नीबल बरकाचा जन्म उत्तर आफ्रिकेच्या कार्तोज येथे इ.स.पू. २४७ मध्ये झाला होता. त्यांचे वडील
हैम्लिकर बरका हे कार्थेजिनियनचे महान सेनापती होते. इतिहासात त्याच्या तीन बहिणी आणि दोन भावांचा उल्लेखही सापडतो. कर्थोजच्या वडिलांनी रोमबरोबर पहिले प्युनिक युद्ध केले ज्यामध्ये त्यांचा पराभव झाला.

पुढे, त्यांच्या वडिलांनी रोमन साम्राज्याचा सूड घेण्यासाठी आपल्या राज्याच्या विस्तारावर लक्ष केंद्रित केले. त्यांनी जवळपासच्या सर्व प्रदेशात आपली रणनीती आणि युद्ध जिंकण्याची हातोटी वापरून सर्व परिसर आपल्या राज्यात समाविष्ट करून घेण्यास सुरूवात केली!

त्या दरम्यान, एकदा त्याचे वडील स्पेनला जात होते. हन्नीबलने देखील त्यांच्यासोबत जाण्याची इच्छा व्यक्त केली. त्यानंतर वडिलांनी अग्नी पेटवून पाणी गरम केले. त्या गरम पाण्यात हन्नीबलचा हात घालून त्याच्या कडून वचन घेतले की तो कधीही रोमचा मित्र होणार नाही, त्यांनी देखील आपल्या वडिलांना शब्द दिला की आयुष्याच्या शेवटच्या क्षणापर्यंत तो रोमचा शत्रूच राहील.

कर्थोजला स्पेन वर विजय मिळवण्यासाठी बराच काळ गेला होता.
यावेळी हन्निबल साधारण १८ वर्षांचे होते तेव्हा इ.स.पू. २२९ मध्ये त्यांच्या वडिलांचा मृत्यू झाला.

आपल्या मुलाच्या हातून कार्तोजचे राज्य शक्तिशाली बनवण्याचे स्वप्न त्यांच्या वडिलांनी पाहिले होते. परंतु हेम्लिकर यांच्या निधनानंतर त्यांचा जावई हसडूबलने तेथील शासनाचा पदभार सांभाळला. इ.स.पू. २२१ मध्ये त्याच्या जावयाचीही हत्या झाली. अशा परिस्थितीत इबेरियन्स आणि कार्थागिनी सैनिकांनी परस्पर संमतीने हन्नीबलला त्यांचा सेनापती म्हणून निवडले.

जेव्हा ‘दुसरे प्युनिक युद्ध’ सुरू झाले.

२६ वर्षांच्या या सेनानायकाने आपल्या वडिलांच्या आक्रमक लष्करी राजकारणात प्रवेश केला होता. आपल्या वडिलांच्या धोरणाप्रमाणेच त्याने आपल्या राज्याचा विस्तार सुरू ठेवला. दरम्यान, स्पॅनिशशी संबंध दृढ करण्यासाठी त्याने तेथील राजकुमारीशी लग्न केले.

त्यांच्या या राजकीय हालचालीमुळे, स्पॅनिश राजवटीची अनेक क्षेत्रे त्याच्या अधिपत्याखाली आली. युद्ध करून देखील त्याने उत्तर स्पॅनिशची बरीच जागा जिंकली. त्या काळात, कर्थोजचे राज्य रोमन आणि ग्रीससारख्या सामर्थ्यशाली राज्यांमध्ये गणले जात असे. हन्नीबल आपल्या सैनिकांना सतत प्रोत्साहित करून राज्याचा विकास वाढवत जात होते.

अशा परिस्थितीत हन्नीबल रोमन साम्राज्याच्या डोळ्यांत खुपायला लागलेले. ते एक संधी शोधत होते.
दरम्यान, इ.स.पू. २१९ मध्ये, हन्नीबल यांनी आपल्या वडिलांच्या काळात रोमबरोबर केलेल्या कराराचा भंग करून एब्रो नदीच्या दक्षिणेस सगुंटम शहरावर हल्ला केला.

सुमारे ८ महिन्यांच्या घेरावानंतर हन्नीबलने हे युद्ध जिंकण्यात यश मिळविले.

अशा परिस्थितीत रोमला हन्नीबल सोबत लढाई करण्याचे निमित्तच मिळाले. त्याच वेळी, हन्नीबल
देखील आपल्या वडिलांच्या पराभवाचा बदला घेण्यासाठी या क्षणाची आतुरतेने वाट पाहत होता.

रोमने आपला संदेशवाहक पाठवून युद्धाची घोषणा केली. ही लढाई इतिहासात ‘दुसरे प्युनिक युद्ध’ म्हणून नोंदली गेली आहे.

युद्धासाठी बर्फ़ाळ डोंगरांवरून प्रवास

नदीच्या दक्षिणेस, सॅगंटम शहरावर हल्ला केला. युद्धासाठी हिमवर्षाव पर्वतीयांचा प्रवास हन्नीबलने आपल्या सैन्यात त्याच्या अधीन असलेल्या राज्यांतील सैनिकांचा समावेश देखील सुरू केला. त्याने युद्धासाठी आल्प्सचा मार्ग निवडला, कारण हा मार्ग बर्फाळ खडकांसह उंच पर्वतांद्वारे रोमन प्रदेशाच्या क्षेत्राला मिळत होता.

 रोमन

रोमन सम्राटांनी असा कधी विचार पण नव्हता केला की हन्नीबल आपल्या सैनिकांसह या कठीण आणि भयानक मार्गाने रोममध्ये प्रवेश करतील म्हणून.

त्या रस्त्यात हन्नीबलला हिस्पॅनियन सैनिकांचा सामना देखील करावा लागला, जे कर्थोजशी फार निष्ठावान होते. शेवटी हन्नीबलने त्या सैनिकांना देखील आपल्या इच्छेनुसार कर्थोज सैन्यात सामील होण्यासाठी आमंत्रित केले.

इतिहासकारांच्या म्हणण्यानुसार, हन्नीबल सुमारे ३८ हजार पायदळ, ८००० घोडदळ आणि ३७ हत्तींचे सैन्य घेऊन, आल्प्समार्गे लढाई करायला निघाले होते, उरलेल्या काही राखीव सैनिकांना त्याचा भाऊ मगो आणि पुतण्या हनो यांच्या नेतृत्वात आपल्या क्षेत्रात पाठवले होते.

एक गोष्ट निश्चित होती की कोणत्याही सैन्यासाठी सुमारे ३००० किमी उंच डोंगराळ आणि धोकादायक रस्त्यांचा प्रवास करणे खूप कठीण काम होते.

तरीदेखील, हन्नीबलच्या जोरदार भाषणांनी आणि उत्साहाने कार्थोज सैनिकांना बरेच प्रोत्साहन दिले. त्यामुळेच पायदळ आणि घोडदळ सैनिकांसह हत्ती दळातील सैन्यालासुद्धा या पर्वतावर चढाई करून प्रवास करणे शक्य झाले.

त्या काळात हाडं गोठवण्याऱ्या थंडी मुळे देखील लष्कराला मोठ्या अडचणींचा सामना करावा लागला. तरीसुद्धा, बर्‍याच वर्षांनंतर,हन्नीबलला धोकादायक स्थाने ओलांडून आपल्या सैन्यासह रोममध्ये प्रवेश करण्यात यशस्वी झाला.

पण वाईट या गोष्टीचे वाटते की हन्नीबलच्या हजारो सैनिकांनी या प्रवासात आपला जीव गमावला. या लढ्यात हन्नीबल यांनी देखील स्वतःचा एक डोळा गमावला होता.

या युद्धात हजारो रोमन सैनिक मारले गेले. या युद्धात हन्नीबलला रोमच्या स्थानिक लोकांचे सहकार्य देखील मिळाले . यात त्यांना खूप रोमन विद्रोही लोकांची पण साथ मिळाली. आपल्या भाषणांचा चातुर्यपूर्वक वापर करत हन्नीबल यांनी रोमन साम्राज्या सारख्या मोठ्या सेनेला पराभव पत्करायला लावला.

‘दुसरे प्युनिक युद्ध’ जिंकल्या नंतर ‘जमा युद्धाच्या’ वेळी सहभागी झालेल्या राज्यांच्या विद्रोहामुळे त्यांना पराभव सोसावा लागला. याच ‘तिसऱ्या प्युनिक युद्धा’ च्या दरम्यान रोमन सैनिकांनी कार्थोजचे पूर्ण राज्य जाळून नष्ट केले.
यावेळी आत्मसमर्पण न करता हन्नीबल बरका यांनी विष खाऊन आपले आयुष्य संपवले.

या होत्या हन्नीबल बरका यांच्या आयुष्याशी जोडलेल्या अमूल्य गोष्टी. ज्यांनी शेवटपर्यंत आपल्या वडिलांना दिलेले वचन पाळून ते पूर्ण देखील केले!

 

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा : कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here