आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

‘सारे जहां से अच्छा’ लिहिणारा हा देशभक्त नंतर मात्र अचानक बदलला होता.!


अल्लामा इक्बाल – १९३० मध्ये अलाहाबादचा एक कवी ज्याने म्हटले होते, त्यांना कदाचित हे देखील माहित नव्हते की ते मानवी इतिहासाच्या सर्वात मोठ्या आणि रक्तरंजित प्रवासाची ते नांदी घालणार आहेत.

या वक्तव्यात कवी म्हणाले, “मला पंजाब, वायव्य सीमारेष, सिंध आणि बलुचिस्तान यांना एक संयुक्त राष्ट्र म्हणून पहायचे आहे.ब्रिटिश राजांच्या अंमला खाली किंवा त्याशिवाय उत्तर-पश्चिम भारतीय मुस्लिम राजू हाच मुस्लिमांचा शेवटचा माणूस आहे.

हा कवी दुसरा तिसरा कोणी नसून,जे पाकिस्तान आणि भारतातील मोजक्या लोकप्रिय कवींपैकी एक होते, ज्यांना अजूनही अभिमानाने आठवले जाते. अल्लामा इक्बाल असे त्यांचे नाव होते.

new google

देशभक्त

त्यांचे स्वप्न होते की भारतातच मुस्लिमांना स्वतंत्र मुस्लिम राज्य मिळावे. त्यांचे स्वप्न पूर्ण झाले पण देशाची फाळणी मात्र ते पाहू शकले नाही. आजही त्यांना पाकिस्तानात “मुफ्फकीर-ए-पाकिस्तान” या नावाने ओळखले जाते.

‘कुछ बात है कि हस्ती मिटती नहीं हमारी, सदियो रहा है दुश्मन, दौर-ए-जहा हमारा’

१९०४ मध्ये इतकी सुंदर गोष्टी सांगणारे इकबाल यांना२६ वर्षांत असं काय झालं ज्याने ते देशाच्या फाळणीची पायाभरणी रचताना दिसले.

याचे उत्तर त्यांच्या जीवनात घडलेल्या चढउतारांद्वारेच संमर्पक पणे दिले जाऊ शकते.

चला तर मग जाणून घेऊया, अल्लामा इक्बालच्या वृत्तीत अचानकच एवढा बदल होण्यामागचे कारण काय होते ते…

सन १९०४ मध्ये इकबाल यांनी आणखी एक अतिशय सुंदर गाणे लिहिले “सारे जहां से आच्छा हिंदुस्तान हमारा”. या गाण्याच्या शैलीने त्यांना बरीच प्रसिद्धी मिळवून दिली, याच्या पुढच्याच वर्षी इक्बाल लंडनला रवाना झाले. त्यानंतर इक्बाल १९०८ मध्ये भारतात परतले. पण परतून आलेले इक्बाल ते राहिले नव्हते जे १९०५ मध्ये देश सोडून गेले होते. इक्बाल यांच्या इंग्लंड दौर्‍यावर असे काहीतरी घडले ज्यानंतर त्यांचे संपूर्ण विचार बदलू लागले.

देशभक्त

१९३८ मध्ये स्थानिक वकील मोहम्मद आलम यांनी सिव्हिल आणि मिलिटरी जेटविरूद्ध मानहानीचा दावा दाखल केला. त्या प्रकरणात पंडित जवाहरलाल नेहरू लाहोरला गेलेले. दरम्यान, जेव्हा त्यांना समजले की इक्बालही लाहोरमध्येच आहेत आणि ते खूप आजारी देखील आहेत, म्हणूनच नेहरू त्यांना भेटण्यासाठी जावेदमानिल नावाच्या इमारतीत पोहोचले. अनौपचारिक बैठक असल्याने दोघेही राजकीय विषयांवर बोलण्यास स्वतंत्र होते. देशाच्या स्वातंत्र्यासाठी मुस्लिमांनी खांद्याला खांदा लावून लढले पाहिजे, असे नेहरूंनी इक्बाल यांना सांगितले.

कॉंग्रेसला हिंदू-मुस्लिम एक म्हणून पहायचे असेल तर त्यांनी आधी मुस्लिमांच्या हक्कांचे रक्षण केले पाहिजे, असे अल्लामा इक्बाल त्यांना म्हणाले. त्यांच्या शेवटच्या काळात, इक्बाल फाळणी सिद्धांताचे वकील म्हणून स्थापित झाले होते.

अल्लामा इक्बाल यांचे फाळणीचे स्वप्न वास्तव बनले असेल, पण त्यांच्यासाठी ते स्वप्न मात्र एक स्वप्न राहिले. १९३८ मध्ये २१ एप्रिल रोजी अल्लामा इक्बाल यांनी पठाणकोठ येथे अखेरचा श्वास घेतला आणि जगाला निरोप दिला.

ब्रिटिश कल्पनांनी इक्बाल यांच्या मनात घर करुन टाकले आणि म्हणूनच त्यांना आपल्याच देशात असुरक्षित वाटू लागले आणि फाळणीच्या विचाराला चालना मिळाली.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा : कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here