आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

या दोन देशभक्त बाबांनी इंग्रजांशी लढण्यासाठी लाखो सैनिक तयार केले होते..!


इसवी सन १८५८ मध्ये ईस्ट इंडिया कंपनी भारतात आली आणि भारत आपले स्वातंत्र्य गमावून बसला. होत्याचे नव्हते झाले म्हणतात ना तशीच गत भारताची झाली आणि जो तो भारत स्वतंत्र व्हावा यासाठी आपापल्या परीने प्रयत्न करू लागला.

त्यावेळी साधू स्वामी दयानंद यांचे म्हणणे होते की संपूर्ण देश स्वातंत्र्याच्या बंधनात अडकत आहे, अशा परिस्थितीत अगदी झाशीमध्ये प्रवेश जरी केला तरीही डोळ्यांतून अश्रू येतात. बाबांनी असे म्हटल्यावर तेथे उपस्थित असलेल्या हजारो लोकांचा प्रश्न असा होता की स्वामी, या पारतंत्राचे बंध कसे तोड़ता येतील ? ज्या स्वातंत्र्यासाठी संपूर्ण भारत आस लावून बसलाय ते स्वातंत्र्य कसे मिळवता येईल?बाबा

एक गोष्ट मात्र खुप स्पष्ट आणि नक्की होती आणि ती म्हणजे या ब्रिटीशांशी कोणतेही राज्य एकटे लढू शकत नाही. कारण इंग्रज हा एक राज्यापुरता मर्यादित विषय राहिलेला नव्हता तर ती संपूर्ण देशाला लागलेली कीड होती. आणि आता जर इंग्रजांना संपूर्ण देशातून हाकलून लावायचे असेल तर देशभरात स्वातंत्र्य संग्राम सुरू करावा लागेल.

new google

ज्याप्रमाणे शंकराचार्यांनी धर्माचे रक्षण करण्यासाठी चार धाम केले होते त्याच प्रकारे देशाच्या रक्षणासाठी आपल्याला वेगवेगळ्या ठिकाणी स्वातंत्र्य मठांची स्थापना करावी लागेल. जेव्हा लोकांनी स्वामी दयानंद सरस्वती यांचे हे शब्द ऐकले तेव्हा त्यांनी त्यांच्यासोबत स्वातंत्र्य संग्राम लढण्याचे मान्य केले. असं म्हणतात की दयानंद सरस्वती यांनी १८५७ च्या स्वातंत्र्य लढ्याची ठिणगी प्रज्वलित केली होती.

स्वातंत्र्य चळवळीतील मेरठ या नावाने प्रकाशित झालेल्या पुस्तकात 1857 च्या स्वातंत्र्य लढ्यातील दयानंद सरस्वती यांचे योगदान मोकळेपणाने सांगितले गेले आहे. आता दुसरीकडे बन्सूरिया बाबा होते ज्यांनी ज्ञानाचा मार्ग सोडला यासाठी सोडला होता कारण आपली मातृभूमी त्यावेळी मुक्त नव्हती, पारतंत्र्यात होती.

बाबा

असे म्हणतात की बन्सूरिया बाबा आणि दयानंद सरस्वती या दोघांची हिमालयातील गुहांमधे भेट झाली होती आणि तिथे ते मित्र बनले. बन्सूरिया बाबा आणि दयानंद सरस्वती हे दोघेही भारताला परतंत्र बघून दु: खी होते कारण ब्रिटिश भारतात आपले साम्राज्य वाढवत होते आणि भारताच्या संस्कृतीवर वार करत होते. जेव्हा हे दोन संन्यासी भेटले तेव्हा दोघेही गुरूच्या शोधात होते पण जेव्हा दोघांची एकमेकांशी भेट झाली आणि त्यांनी देशातील वेगवेगळ्या ठिकाणच्या परिस्थितीविषयी चर्चा केली तेव्हा दोघेही दुःखी झाले. मंगल पांडे यांनी बन्सूरिया बाबा आणि दयानंद सरस्वती यांची भेट घेतली .

बन्सूरिया बाबा आणि दयानंद सरस्वती हे 1857 च्या क्रांतीचे जनक असल्याचे म्हटले जाते. याच दोघांनी सर्वप्रथम प्रचार करण्यास सुरुवात केली होती की इंग्रजां कडून भारतीय शिपायांना देण्यात येणाऱ्या  काडतूसमध्ये चरबी आहे. दयानंद सरस्वतीजींनी त्यावेळी एक पाणपोयी चालू केली आणि जेव्हा कोणताही गावातला विश्वासू व्यक्ती पाणी पिण्यासाठी तिथे आला की स्वामी काडतुसातील चरबी आणि क्रान्ति याविषयी त्यांना जागरूक करत असत. तसेच बन्सूरिया बाबा देखील आजूबाजूला फिरुन लोकांना क्रांतीविषयी सांगत होते आणि भारतीय स्वातंत्र्यासाठी जागरूक करत होते.

1857 च्या स्वातंत्र्य लढ्याची जुनी लेखी पुस्तके जर तुमच्या वाचनात आली तर तुमच्या लक्षात येईल की मंगल पांडे बन्सूरिया बाबा आणि दयानंद सरस्वती यांना बर्‍याचदा भेटले असावेत. बन्सूरिया बाबा देशाच्या दुर्गम भागात जनजागृती करीत होते तर स्वामी दयानंद सरस्वती जी यांनी प्रथम लढ्यासाठी मंगल पांडेला तयार केले होते. दयानंद सरस्वती म्हणजे तेच स्वामी आहेत ज्यांनी पुढे चालून आर्य समाजाची स्थापना केली. बगितले तर बन्सूरिया बाबा बिहार पर्यंत क्रांतीचा प्रचार प्रसार करत होते, पण स्वामी दयानंद सरस्वती जी अटक ते कटक आणि काश्मीर ते कन्याकुमारीपर्यंत स्वातंत्र्याचा प्रचार प्रसार करत होते.

प्रख्यात लेखक वृंदावन लाल वर्मा यांनीही या दोन तपस्वींवर उत्तम अशी चर्चा केली आहे. डॉ. एस.एल. नागोरी आणि डॉ. प्रणव देव यांनी लिहिले आहे की, बन्सुरिया बाबांनी मंगल पांडेमध्ये शौर्याची भावना निर्माण केली होती. बाबांच्या भेटीतुन मंगल पांडे यांना खात्री होती की आता बाबा 1857 ची ही क्रांती देशात पसरवतील. बन्सुरिया बाबांचे सर्वात मोठे वैशिष्ट्य म्हणजे ते जनसामान्य लोकांमध्ये सुरक्षिततेची भावना निर्माण करूँ त्यांच्यात असणारे मृत्यूचे भय दूर करीत असत.

आता दुसरीकडे, मंगल पांडे यांनी स्वामी दयानंद सरस्वती जी यांना विचारले होते की तुम्ही इंग्रजांना चांगले काडतुस आणि स्वातंत्र्य देन्यासाठी का नहीं मनवत? तेव्हा स्वामींनी सांगितले होते की मुलाला इंग्रजांकडून आपले हक्क घेण्यासाठी संघर्ष करावा लागेल कारण हे ब्रिटीश विचारून किंवा प्रेमाने काहीही देणार नाहीत.

अशा प्रकारे हे बर्‍याच ठिकाणी सिद्ध झाले आहे की मंगल पांडेसाठी सन्यासी बन्सुरिया बाबा आणि दयानंद सरस्वती हे दोन्ही क्रांतीचे गुरु होते. देशातील १८५७ च्या स्वातंत्र्य लढ्याची आग जागृत करण्याचे श्रेय या दोन भिक्षूंना जाते. परंतु इतिहासाने या दोन्ही संन्यासींना एकत्र ठेवले आहे. आज या दोघांच्या बलिदानाची कथा इतिहासात अजरामर आहे.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा : कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here