आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|युट्यूब

===

काश्मीरच्या या लंगड्या राणीने महमूद गजनवीला पराभूत करून , जगाला गनिमी युद्धाचा पहिला धडा दिला होता..


 

आपला देश महानायकांचा आहे, याच देशात एक महिला महानायक आहे, दिद्दा -काश्मीरची राणी.
इतिहासाच्या पानांमध्ये जिला शूरवीर राणीचा दर्जा देण्यात आला आहे.

आज आपल्या भारतात स्त्रियांची सुरक्षा ही एक मोठी समस्या आहे, आज स्त्रिया देशात का घरातही सुरक्षित नाहीत. पण अशाच आपल्या देशात स्त्रियांच्या शौर्याचा इतिहास ही आहे. या देशातील राणी झांसी हा एकमेव मर्दानी नव्हती जिने ब्रिटीशांना सळो की पळो करून टाकले होते, या देशात अशी एक राणी देखील होती जिला कुटुंबाने सोडून दिले होते, पण नंतर तिच्या चतुर बुद्धीमत्तेसमोर चांगल्या चांगल्या लोकांनी गुडघे टेकले.

new google

 तिने ४५००० सैनिकांसमोर ,अवघ्या ५०० सैनिकांच्या तुकडीसह पोहचून ४५ मिनिटांत बाजी फिरवली..!

दिद्दाला  इतकी कुशाग्र बुद्धिमत्ता मिळालेली होती की ती काही मिनिटांत बाजी फिरवायची. आज, ज्याच्या बळावर
लष्करी सेना आणि गनिमी युद्धाच्या जोरावर जग कल्पकतेने युद्ध करते, ती या चेटकीण लंगड्या राणीची देणगी आहे.

या वीर लंगड्या राणीचा इतिहास शोधून काढल्यावर असे दिसून येते की, ती ५०० सैन्याची फौज घेऊन ४५००० सैन्याच्या समोर येऊन उभी ठाकली आणि ४५ मिनिटांत तिने ती लढाई जिंकली देखील.!! ही तीच महान नायिका आहे जिच्या पतीने आपली पत्नी दिद्दाचे नाव आपल्या नावाच्या पुढे लावले आणि दिद्दा सेनगुप्ता म्हणून ओळखले जाऊ लागले.

दिद्दाच्या बुध्दी सामर्थ्यापुढे भले भले राजे झुकत होते. जेव्हा राजा महाराजांचा युद्धात पराभव व्हायचा तेव्हा त्यांनी आपला पराभव लपविण्यासाठी दिद्दाला चेटकीण म्हणून बोलण्यास सुरवात केली आणि त्यानंतर दिद्दा चेटकीण राणी म्हणून प्रसिद्ध झाली.


हेही वाचा: मुघलांचा पाडाव करून हिंदू साम्राज्याची स्थापना सम्राट हेमूने केलेली..!


 

दिद्दा यांचे पती सेनगुप्त यांचे निधन झाल्यावर सत्ता मिळविण्यासाठी तिच्या शत्रूंनी सती प्रथा संदर्भित केली आणि दिद्दा यांना सती करण्यास सांगितले. परंतु त्यांनी युक्तीचा वापर करून सेनगुप्ताची पहिली पत्नी यांना सती जाण्यास सांगितले आणि स्वतःच्या अटींच्या बळावर सिंहासन मिळवून ५० वर्षे राज्य केले.

याच दिद्दा ज्यांच्या कथा इतिहासाच्या पानात अस्पष्ट असतील पण लेखक आशिष कौल यांनी ‘दिद्दा दी वॉरियर्स क्वीन ऑफ कश्मीर’ च्या बहाण्याने तीला जिवंत केले आहे आणि भारतीयांना पुन्हा एकदा अभिमान वाटून घेण्याची संधी मिळवून दिली आहे.

या पुस्तकाने ती नायिका काश्मीरची राणी दिद्दाच्या रूपात आपल्याला दिली आहे, जिने तिच्या स्वत: च्या अटींनुसार बनविलेल्या नियमांनी या पुरुषप्रधान समाजाला आव्हानच दिले नाही तर अनेक प्रसंगी तीने त्यांना धडा देखील शिकवला.

पुस्तक वाचून झाल्यावर वाचक स्वतःला असा प्रश्न नक्की विचारतील की, अशा वीर स्त्रीच्या हातात काश्मीरच्या कारभाराची सूत्रे असताना इतिहासात तिचा उल्लेख इतका अस्पष्ट का झाला होता की कोणीही तिला पाहू शकले नाही?

निश्चितच या पुरुषप्रधान समाजाने त्या नायिकेकडून झालेल्या पराभवाच्या बदल्यात तिच्या पराक्रमाची गाथा इतिहासामधून एवढी हरवून टाकली की ती फक्त चेटकीण राणी बनूनच सगळ्यांच्या लक्षात राहिली….राणी

 

कोण होती दिद्दा?

लोहार घराण्यात जन्मलेल्या (त्यातील आजचे हरियाणा, पंजाब, पुंज राजोरी हे एक भाग होते) एक सुंदर चिमुरडी तिच्या आई-वडिलांनी फक्त ती अपंग आहे म्हणून तिचा त्याग केलेला. दासीचे दूध पिऊन वाढलेली ही मुलगी,तिच्या अपंगत्वाला अडथळा न मानता युद्धकलेत पारंगत होत होतं, तिने विविध खेळांमध्ये देखील प्रवीणता प्राप्त केली.

शिकारी दरम्यान एक दिवस, जेव्हा काश्मीरच्या राजा क्षेमगुप्तने ती सुंदर राजकन्या दिदा पाहिली, तेव्हा तो पहिल्या दृष्टीक्षेपात तिच्या प्रेमात पडला. हे माहित असूनही दिद्दा लंगडी आहे!

राजा क्षेमगुप्तने तिच्याशी लग्न केले आणि दिद्दाचे नशिब पालटले. तिला पतीचे प्रेम, आदर, मुला सारखे सुंदर रत्नच मिळाले नाही तर ती क्षेमगुप्तांच्या कारभारातही भाग घेऊ लागली. याच कारणामुळे सन्मान म्हणून राजा क्षेमगुप्ताने आपल्या पत्नीच्या नावे एक मुद्रा जाहीर केली. तो आपल्या बायकोच्या नावाने ओळखला जाणारा पहिला राजा बनला.!

 

एके दिवशी, शिकारी दरम्यान सेनगुप्ताचा मृत्यू होताच, दिद्दांचे आयुष्य अशा टप्प्यावर होते जेथे एकीकडे पतीचा मृत्यू आणि सती होण्याची परंपरा होती, तर दुसरीकडे एका लहान राजपुत्राला वाढवून त्याला राज्यकारभाराच्या शिक्षणाची दीक्षा घेणाऱ्या आईची जबाबदारी.

मरणासन्न झालेल्या राजाला, सुरक्षित हातात राज्य देण्याचे वचन अचानक तिला शक्ती देते ज्यामुळे ती सती जाण्यास नकार देते.

दिद्दाने वेळोवेळी पुरुष-वर्चस्व असलेल्या समाजाचे नियम मोडून स्वतःचे नियम कसे बनवले हे वाचणे अभ्यासपूर्णपूर्ण ठरेल. दिद्दाची जीवनयात्रा ही अशी कथा आहे जी नको झालेल्या अपंग मुलीपासून सुरु होऊन, काश्मीरच्या राजाची पत्नी बनून आणि नंतर विधवा होऊनही राज्य सांभाळणारी, अनेक युद्धे लढुन आणि युद्ध जिंकण्यासाठी गनिमी तंत्रांचा वापर करणारी अशा अनेक प्रसंगातून पार पडते.

हे कदाचित जगातील पहिल्या कमांडो सैन्याच्या, एकतर्फी विकासाचे वर्णन आहे. म्हणूनच, ज्या मुलाला वाढवण्यासाठी ती जिवंत राहिली होती त्याच मुलाकडून तिला राजवाड्यातून बाहेर काढून टाकले गेले,

तरीही ती लोकांशी सहकार्य करत राहिली, बांधलेली मंदिरे, सर्व आशियाशी व्यापार आणि इराणपर्यंतच्या अखंड भारताच्या सीमेचे रक्षण करण्यासाठी रणनीती तयार केली, इतिहासाचे असे अनेक संदर्भ सापडतील. जे आपल्याला त्या काळात घेऊन जातात पण ज्याबद्दल बहुतेक वेळा बोलले जात नाही.

या सर्वांच्या अखेरीस त्या भयानक मेहमूद गजनवीचा ही उल्लेख आहे, ज्याच्या भारतातील प्रवेशानंतर नाश झाल्याचा स्वतःचा एक दीर्घ इतिहास आहे. या पुस्तकात गझनीच्या मेहमुदच्या उल्लेखाचा संदर्भ म्हणजे लोकांना माहिती नसलेली एक घटना आहे.

सोमनाथ मंदिराची लूट करून बरीच शहरे उद्ध्वस्त करणाऱ्या या गझनीला दिद्दा यांनी आपल्या डावपेचातून एकदा नाही तर दोन वेळा भारतात येण्यापासून रोखले आणि युद्धात देखील त्याचा पराभव केला. त्यानंतर त्याने मार्ग बदलून गुजरातमार्गे भारतात प्रवेश केला.

दिद्दाचा वारस निवडण्याचा तो मार्ग अनोखा आहे.

एकामागून एक अनेक युद्धांच्या मालिकेनंतर, दिद्दाचा तिचा  वारस निवडण्याचा मार्ग वेगळाच आहे. बलवान राज्य एखाद्या सक्षम राज्यकर्त्याच्या हाती येईल याची खात्री करण्याचीही दिद्द यांची स्वतःची पद्धत होती. त्यांनी आपल्या पुतण्यांमध्ये एक अनोखी स्पर्धा घेतली की जो कोणी एकाच हातात जास्तीत जास्त सफरचंद घेईल त्याच्या हातात सत्तेची कडी स्वाधीन करण्यात येईल. हे स्पष्ट आहे की यातून शक्ती आणि बुद्धिमत्तेच्या योग्य संतुलनाचे मूल्यांकन करण्याचे दिद्दांचे स्वतःचे मार्ग होते.

कथेच्या उतार-चढ़ाव दरम्यान, आशिष कौल यांचे हे पुस्तक वाचकांच्या पुन्हा पुन्हा लक्षात येत राहते की अशी नायिका जिने केवळ अखंड भारताची सीमाच वाचवली नाही तर लोकांना चांगले राज्य देखील दिले, तिच्या विषयी या आधी कधीच ऐकले किंवा वाचले का गेले नाही.?

हेही वाचा: उत्तर कोरियात फिरायला गेलेल्या या तरुणाने कोरिया हुकुमशाहीचे खरे स्वरूप जगासमोर आणले होते..!

राजा विक्रमादित्य नंतर ज्याने जमीन आणि राज्यकर्ते जोडून एका अखंड राज्यावर राज्य केले तरीही कोणीही त्या अद्भुत राणीची संपूर्ण कथा जाणून घेण्याचा दावा करु शकले नाही..

पण, हे वाचल्यानंतर असे दिसते की या कथेतून लेखकाने शौर्य बहादूर वीरांगना राणी दिद्दाची कहाणी लोकांपर्यंत उपलब्ध करुन देऊन तिची माहिती उपलब्ध करुन देण्याचा प्रामाणिक प्रयत्न केला आहे.

खरे सांगायचे तर राणी दिद्दाची कहाणी आजच्या युगातील आहे.

आजच्या युगात राणी दिद्दाची कहाणी अधिक समकालीन बनते, जेव्हा बर्‍याच स्त्रिया संघर्षमय प्रवासानंतर केवळ सत्तेत आणि उच्च पदावरच बसत नसतात, तर त्यांच्या क्षमतेने जगाला आश्चर्यचकित करतात. अगदी १२०० वर्षांपूर्वी राणी दिद्दाने जे केले तेच.!

==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा…  जाणून घ्या कडू कारले खाण्याचे फायदे

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here