आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|युट्यूब

===

नूर इनायत खान- कित्येक महिन्यांपासून होत असलेल्या नाझींचा छळ सहन करून ही तोंड न उघडणारी भारतीय वंशाची हेर!


 

हेर आपल्या देशामध्ये ती महत्वपूर्ण माहिती आणतात जी देशाच्या सुरक्षेसाठी व्यापक असते. यासाठी ते आपल्या प्राणांची बाजी देखील लावायला तयार असतात. अशीच एक हेर होती ‘नूर इनायत खान’.दुसर्‍या महायुद्धात तिने हिटलरच्या नाझी सैन्याची ब्रिटनसाठी हेरगिरी केली. आज आम्ही तुमच्यासाठी त्या धाडसी गुप्तहेर नूर इनायतची गोष्ट घेऊन आलो आहोत.

टीपू सुलतानशी होते नाते

नूर इनायत खान ही भारतीय वंशाची ब्रिटीश नागरिक होती. तिचे वडील हजरत इनायत खान टीपू सुलतानचे नातू होते. तिची आई अमेरिकन वंशाची होती. नूरचा जन्म मॉस्को येथे झाला होता. तिचे कुटुंब पूर्वी रशियामध्ये राहत होते, परंतु पहिल्या महायुद्धानंतर ते ब्रिटनमध्ये आले. नूरचे वडील सूफिस्ट होते. त्यांना संगीतातही रस होता.

बनली प्रथम महिला वायरलेस ऑपरेटर

हेर वडिलांमुळे नूरलाही सूफीवाद आणि संगीतात खूप रस होता. १९४० मध्ये, नूर ब्रिटनच्या महिला सहाय्यक हवाई दलात रुजू झाली. येथे तिने वायरलेस ऑपरेटरचे प्रशिक्षण पूर्ण केले. त्यानंतर नूर ब्रिटनचे माजी पंतप्रधान विन्स्टन चर्चिल यांनी तयार केलेल्या गुप्तचर विभागातील स्पेशल ऑपरेशन्स एक्झिक्युटिव्ह (एसओई) मध्ये
सीक्रेट एजंट बनून सामील झाली.

सीक्रेट एजंट बनून हिटलरची हेरगिरी केली…

१९४३ मध्ये तिला नाझीने व्यापलेल्या फ्रान्समध्ये सिक्रेट एजंट म्हणून पाठविण्यात आले. येथे ती मॅडलिन नावाची नर्स म्हणून गेलेली. तेव्हा नूर फक्त २९ वर्षांची होती. अधिकाऱ्यांनी असा विचार केला की ती तेथे किमान सहा आठवडे राहू शकेल. पण नूरने कधीही हार मानली नाही. ती नाझींपासून दूर राहून आपले कार्य करत राहिली.

तिकडे नूरने एअर फोर्सच्या पकडलेल्या जवानांना ब्रिटनमध्ये पळून जाण्यास मदत केली आणि लंडनला महत्वाची माहिती पुरवत होती. हळूहळू तिचे फ्रान्स मधील नेटवर्क संपले, पण तरीही ती वाचली. आणि एक दिवस तिला एका फ्रेंच महिलेने पकडले.

नाझींसमोर तोंड उघडले नाही….

नाझी सैन्याने नूरला एका दिखाऊ छावणीत ठेवले. नाझींनी तिचा खूप छळ केला पण नूरने कधीही तोंड उघडले नाही ना कोणती माहिती त्यांना सांगितली. अखेर १ सप्टेंबर १९४४ रोजी सकाळी तिच्या डोक्याच्या मागील बाजूस गोळी चालवून तिला ठार मारण्यात आले. यावेळी नूरचे शेवटचे शब्द लिबर्टी म्हणजे स्वातंत्र्य असे होते.

तिच्या या अगम्य धाडसाबद्दल नूर यांना मरणोत्तर ब्रिटनने जॉर्ज क्रॉसने सन्मानित केले. इतकेच नाही तर फ्रान्सनेही तिला ‘फ्रेंच क्रोएक्स दे गुरे’ यांच्या सिल्वर स्टारने सन्मानित केले. श्रावणी बसू यांनी ‘स्पा राजकुमारी: द लाइफ ऑफ नूर इनायत खान’ नावाचे नूर इनायत खानवर एक पुस्तकही लिहिले आहे.

नूर इनायत खानवर एक हॉलिवूड फिल्म ‘अ कॉल टू स्पाय’ देखील बनली आहे. यात अभिनेत्री राधिका आपटेने तिची भूमिका साकारली आहे.

==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा…  जाणून घ्या कडू कारले खाण्याचे फायदे

मूक अभिनयाने संपूर्ण जगाला संमोहित करणाऱ्या चार्ली चॅपलिनची डेडबॉडी देखील चोरीला गेली होती..!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here