आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

90 च्या दशकात भारतीय किरकोळ बाजारापेठ गाजवणारे व प्रत्येकाच्या घरी हवेहवेसे असणारे हे १० ब्रॅण्ड्स…


भारतातील 90 च्या दशकाचा काळ बदलण्याचा काळ होता. अर्थव्यवस्थेबरोबरच लोकांची विचारसरणीही बदलत होती. मग लोक आवश्यकतेपेक्षा छंदांना प्राधान्य देत होते. हे घडले कारण देशात मध्यम वर्ग वेगाने उदयास येत आहे.

बर्‍याच ब्रँडने या संधीचा फायदा घेतला. त्यापैकी बर्‍याच लोकांनी संपूर्ण दशकात राज्य केले. एक प्रकारे या ब्रांड्स सर्वसामान्यांच्या जीवनाचा एक भाग बनल्या आहेत. तथापि, नंतर हे ब्रँड एकतर अयशस्वी झाले किंवा हळूहळू त्यांचा बाजार कमी होत गेला. असे असूनही, या ब्रँडने भारतीयांच्या मनात एक अमिट छाप सोडली आहे.

आज आम्ही अशाच काही किरकोळ ब्रँडचा उल्लेख करू जे एकेकाळी भारतीय बाजारावर राज्य करत असत.

१. बिनाका टूथपेस्ट

‘बिनाका’ हा एक ओरल हाइजीन ब्रँड होता. १९९२ मध्ये रॅकेट बेन्कीझर (एफएमसीजीच्या जगातील मोठमोठ्या नावांपैकी एक) यांनी या टूथपेस्टची सुरूवात केली. असे म्हणतात की ‘बीनाका टूथपेस्ट’ ने 70 च्या दशकात बरीच प्रसिद्धी मिळविली. ‘बिनाका’ एक असा ब्रँड बनला ज्याने रेडिओच्या माध्यमातून स्वत:साठी एक वेगळी जागा बनविली.

‘बिनका गीतमाला’ हा बिनाका प्रायोजित साप्ताहिक कार्यक्रम होता ज्यात चित्रपट संगीताला स्थान देण्यात आले. 1996 साली डाबर कंपनीने हा ब्रँड विकत घेतला. तथापि, त्यानंतर हा ब्रँड फार काळ टिकला नाही आणि बाजारातून नाहीसा झाला.

२. गोल्ड स्पॉट

90 च्या काळात गोल्ड स्पॉट भारतात लोकप्रिय झाला. हे केशरी पेय सर्व वयोगटातील लोकांची पहिली पसंती बनली होती. 1990 च्या सुरुवातीला कोको-कोलाने हे विकत घेतले. त्यानंतर जेव्हा ते बाजारातून गायब झाले तेव्हा कोणालाही माहिती देखील नव्हते.

ब्रॅण्ड्स

३. एचएमटी

एचएमटी (हिंदुस्तान मशीन टूल्स) ही केंद्र सरकारची मालकीची कंपनी आहे. एक काळ असा होता की हे घड्याळ प्रत्येक भारतीयांना वेळ सांगायचा. परंतु बदलत्या काळाने या ब्रँडचा वाईट काळ आला. नवीन तंत्रज्ञान घड्याळे बाजारात येताच, एचएमटीची बाजारपेठ देशातून नाहीशी होत गेली.

४. पान पराग

पान पराग एक प्रतिष्ठित ब्रँड आहे जो पान मसाला विकतो. एकेकाळी हा गुटखा बहुतेक पान-मसाला खाणाऱ्यांच्या तोंडात असायचा आणि या ब्रँडचे नाव जिभेवर असायचे. या ब्रँडने लहान पाउचमध्ये पान-मसाला विकण्यास सुरुवात केली. आज इतर ब्रँडची यासारखीच पाउच सगळीकडे उपलब्ध आहेत. पण तेही आहे की आज कोणीही सुपारीचे पराग खात नाही.

५. चारमीनार सिगारेट

चारमीनार सिगारेट एका वेळी प्रचंड लोकप्रिय होती. जोरदार टॅगलाइन आणि आकर्षक पॅकेजिंगमुळे या सिगारेटने लोकांच्या मनात आपली जागा निर्माण केली. नंतर, सरकारी नियम आणि सिगारेटच्या जाहिरातींवरील बंदीनंतर हा ब्रँड हळूहळू संकोचित होऊ लागला.

६. डाबर आमला

आहा! आजकाल डाबर च्यवनप्राश असे काही प्रॉडक्ट्स तुम्ही वापरत असलातच, डाबर ब्रँड 1880 च्या उत्तरार्धात सुरू झाला. आजही हा बहुतेक भारतीयांचा विश्वासार्ह ब्रँड आहे. त्याच वेळी, डाबर आमला हेअर ऑइल 1940 मध्ये सुरू करण्यात आले. तेव्हापासून ते आजही भारतीय घरांमध्ये दिसू शकते. तथापी, आता डाबरला पूर्वीसारखी मोठी बाजारपेठ नाही.

७. निरमा

रंगीत कपडेसुद्धा बहरले पाहिजेत … खरं तर एकदा हेमा, रेखा, जया आणि सुषमा प्रत्येकाची निवड वॉशिंग पावडर निर्मात होती. याने अनेक बहुराष्ट्रीय कंपन्यांना कठोर स्पर्धा दिली. यामागचे कारण ते स्वस्त आणि चांगले डिटर्जंट होते जे निम्न आणि मध्यमवर्गीय कुटुंबात स्थान मिळविण्यात यशस्वी झाले. परंतु, अलिकडच्या काळात निर्मांने मोठ्या प्रमाणात आकर्षकता गमावली आहे आणि केवळ ग्रामीण भागातच त्याची चांगली बाजारपेठ दिसून येते.

८. पॉपीन्स

सतरंगी पॉपपिन्स लहानश्या कॅन्डी होत्या, सुबकपणे कागदाच्या पॅकेजिंगमध्ये गुंडाळल्या जातील अश्या. पॉपपिन्स हा पार्ले यांच्या मालकीचा एक ब्रँड आहे जो 1950 मध्ये लाँच झाला होता. ५० च्या दशकातले क्वचितच असे मूल असेल की ज्याने हे खाल्ले नाही. तथापि, आज त्याचे बाजार बरेच कमी झाले आहे. बरं, जर तुम्हाला हे कधी दिसलं असेल तर ते तुम्ही विकत घेऊन खाल्लेलं आठवते का?.

९. डालडा

१९३० च्या दशकात दालडा हा असा ब्रांड आहे ज्याने वानस्पती तूप विकले होते. हे दक्षिण आशियात मोठ्या प्रमाणात लोकप्रिय होते आणि भारत हा त्याचा एक आकर्षक बाजार आहे. तुम्ही तुमच्या घरात हा पिवळा टिन बॉक्सही पाहिला असेल. नंतर ते प्लास्टिकच्या बॉक्समध्ये येऊ लागले. खरं तर डालडामध्ये भाजी करणे हा तूपाचा पर्याय बनला होता. हा भारतातील प्रदीर्घकाळ कार्यरत असलेल्या ब्रँडपैकी एक आहे.

१०. उषा

उषा असा एक ब्रँड आहे जो सिलाई मशीन, लोहा बॉक्स, कुकर, फॅन इत्यादीसारख्या अनेक वस्तू बनविल्या जातात. 1940 मध्ये लाँच झाल्यापासून या ब्रॅण्डने ग्राहकांसाठी अनेक स्वस्त आणि टिकाऊ वस्तू तयार केल्या आहेत. जरी आज त्यास मोठी बाजारपेठ नसली तरीही, लोक अद्याप या ब्रँडचे कौतुक करतात.

असेच अजून काही त्याकाळी प्रचलित असेलेले ब्रॅण्ड्स जे बदलत्या काळात संकुचित झाले आहे, तुम्हाला आठवत असतिल तर कमेंट मध्ये नक्की लिहा.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

बंगालच्या या नवाबाने 146 इंग्रज अधिकाऱ्यांना बंदी बनवले होते,तर बाकी भीतीनेच पळून गेले होते!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here