आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब

==

ह्या बंगाली नवाबाच्या राजवटीत इंग्रज थरथर कापत होते, ह्यांनी तब्बल १४६ इंग्रजांना कारावास केला तर बाकी भीतीनेच पळून गेले होते!


 

इतिहासामध्ये स्वतःमध्ये बरेच चांगले आणि अनेक भयंकर रहस्ये आहेत. यामध्ये राजांची शौर्य व धैर्याची चर्चा आपण रोजच करतो, परंतु असे काही राजे होते ज्यांचे धैर्यासमोर इंग्रज थरथर कापत असत. त्यापैकी एक होते बंगालचे नवाब, सिराज-उद-दौला, , ज्यांना शेवटचे आझाद नवाब देखील म्हटले जाते. यामागचे कारण असे आहे की त्यांच्या मृत्यूनंतर ब्रिटिशांनी भारतात पाय पसरण्यास सुरवात केली.

असे म्हणतात की जोपर्यंत सिराजुद्दौला जिवंत होता तोपर्यंत ब्रिटीशांचे हृदय त्याच्या क्रोधाने थरथर कापत असे. कोलकाकाळाने तामधील ‘फोर्ट विल्यम’ च्या एका छोट्या खोलीत पुरलेल्या “कोलकाताचा ब्लॅक होल” या भयानक घटनेचा हा साक्षीदार आहे. हुगली नदीच्या पूर्वेकडील किल्ला विल्यम हा ब्रिटीश राजवटीदरम्यान इंग्लंडचा राजा विल्यम तिसरा याच्या नावाने बांधला गेला होता.

फोर्ट विल्यममध्ये दोन फारच लहान स्काइलाइट्स असलेली 18 फूट लांब आणि 14 फूट रूंदीची एक खोली बांधली होती, त्या जागेला त्या खोलीला ‘ब्लॅक होल’ असे नाव देण्यात आले. ही खोली ब्रिटिशांनी गुन्हेगारांना शिक्षा करण्यासाठी बांधली होती, परंतु त्यांना काय ठाऊक होते काही काळाने हीच त्यांची कबुली होईल.

या किल्ल्याच्या स्थापनेनंतरच इंग्रजांनी आपले पाय पसरवायला सुरुवात केली आणि त्यांनी आपली लष्करी सामर्थ्य वाढवायला सुरुवात केली. जेव्हा नवाब सिराजुद्दौला यांना हे कळले तेव्हा त्यांनी इंग्रजांना तसे करु नका असा इशारा दिला, परंतु ब्रिटिशांनी नवाबाचे शब्द वाऱ्यावर उडविले. यामुळे संतप्त होऊन नवाबाने 5 जून 1756 रोजी एका मोठ्या सैन्यासह फोर्ट विल्यमवर हल्ला करण्याची तयारी केली.

इंग्रज

19 जून 1756 रोजी नवाब सिराजुद्दौला यांनी फोर्ट विल्यमवर हल्ला केला. त्यावेळी ब्रिटीशांकडे फार मोठी सैन्य नव्हती, त्यामुळे काही ब्रिटीश जलमार्गावरुन पळून गेले, यानंतरही सेनापती जॉन झेड हॅलवेल यांच्या नेतृत्वात सुमारे 200 ब्रिटीश सैनिक गडावर राहिले. पण हे सैनिक नवाबच्या सैन्याचा सामना करण्यास पुरेसे नव्हते. ब्रिटिशांना पराभूत करून नवाबाने 20 जून रोजी त्याच ‘ब्लॅक होल’मध्ये 146 ब्रिटिश कैद्यांना (स्त्रिया आणि मुलांसह) घेतले.

यानंतर, 23 जून, 1756 रोजी खोली उघडली तेव्हा फक्त 23 लोक जिवंत होते, बाकीचे 123 लोक मरण पावले होते. ब्रिटीश कमांडर जॉन जेड हॅलवेल हे देखील वाचलेल्यांमध्ये होते. जेव्हा हे लोकही मरण पावले तेव्हा खड्डा खणून त्यांना तिथेच पुरण्यात आले. आज या ठिकाणी ‘ब्लॅक होल मेमोरियल’ आहे.

फोर्ट विल्यम सध्या सैन्याच्या पूर्वेकडील कमांडचे मुख्यालय आहे. हा किल्ला त्यांच्या कारखान्यांच्या संरक्षणासाठी ब्रिटीशांच्या ‘ईस्ट इंडिया कंपनी’ ने बांधला होता, कारण १७ व्या शतकाच्या शेवटच्या दशकात बंगालच्या नवाब सिराज-उद-दौलाने इंग्रजांवर कहर केला.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

 

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here