आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

ऑस्ट्रोलीया कर्णधाराच्या कौशल्याची किंमत सर्वप्रथम आपल्याच सौरव गांगुलीनी केली आणि आज स्मिथचे कौतुक सार जग करीत आहे.


 

वर्ष २०१० .ऑस्ट्रेलियाच्या वर्तमानपत्रांमध्ये एका नवीन लेग स्पिनरच्या बातम्यांनी भरभरुन लिहले जात होते 20 वर्षीय लेग स्पिनर, ज्याला शेन वॉर्न खूप आवडले. फेब्रुवारीच्या सुरुवातीच्या टी -२० सामन्यात या फिरकी गोलंदाजाने पाकिस्तानविरुद्ध दोन बळी घेतले. त्याच महिन्यात तो वेस्ट इंडिजविरुद्ध वनडे सामन्यात पदार्पण करणार होता.

पदार्पणाच्या एक दिवस आधी, ‘क्रिकइन्फो’ वर एक लेख आला. या स्पिनरने तो लेख वाचला होता की नाही हे मला माहित नाही. पण मी ते वाचले असते तर त्यातील धाडसाचे कौतुक केले असते.

लेखात असे लिहिले होते की शेन वॉर्ननंतर एकही लेगस्पिनर एकदिवसीय क्रिकेटमध्ये टिकू शकला नाही. मग स्टुअर्ट मॅकगिल, कॅमेरून व्हाईट किंवा पाकिस्तानचा डॅनिश कनेरिया असो. स्टीव्ह स्मिथ नावाच्या या फिरकीपटूने अशा वातावरणात पदार्पण केले होते. न्यू साउथ वेल्सकडून खेळणार्‍या स्मिथने तोपर्यंत 11 प्रथम श्रेणी सामन्यात दोन शतके ठोकली होती. पण त्याची ओळख अद्याप लेग स्पिनरचीच होती. या सामन्यात स्मिथने सुमारे आठच्या सरासरीने धावा दिल्या आणि एक विकेट घेतली. पहिल्या टी-२० सामन्यातही त्याने आठपेक्षा जास्तच्या सरासरीने धावा बनवल्या होत्या.

मर्यादित षटकांत सरासरी पदार्पणानंतर स्मिथने यावर्षी जुलैमध्ये कसोटी सामन्यात पदार्पण केले. पण कारकीर्द चांगली चालली नव्हती. कसोटी सामन्याआधी स्मिथ इंडियन प्रीमियर लीगमध्ये (आयपीएल) हजर झाला होता. त्याला बेंगळुरू रॉयल चॅलेंजर्सनी विकत घेतले. पण पदार्पण करण्याची संधी मिळाली नाही. २०११ मध्ये स्मिथने फक्त एक कसोटी सामना खेळला होता. आयपीएलमध्ये त्याला कोची टस्कर्स केरळने विकत घेतले होते, परंतु पाऊल आणि बोटांच्या ऑपरेशनमुळे तो खेळू शकला नाही.

२०१२ मध्ये स्मिथच्या कारकीर्दीचा टर्निंग पॉईंट आला. बर्‍याच वादांनंतर पुणे वॉरियर्स इंडियाने आयपीएलमध्ये राहण्याचे मान्य केले. गेल्या हंगामात आशिष नेहराची जागा म्हणून सौरव गांगुलीवर पुण्याने सही केली होती. २०१२ च्या सीझनमध्ये त्या सीझनचा कर्णधार युवराज सिंग नसल्यामुळे त्याने यावेळी सौरव गांगुलीला आपला कर्णधार म्हणून निवडले.

गंमतीची गोष्ट म्हणजे आयपीएलच्या लिलावावर बहिष्कार टाकल्यानंतरही पुण्याने यंदा अनेक बड्या आंतरराष्ट्रीय खेळाडूंची खरेदी केली होती. यात स्टीव्ह स्मिथ आणि मायकेल क्लार्क सारख्या ऑस्ट्रेलियनचा समावेश होता. असे म्हणतात की चॅम्पियन्स लीग टी -20 सामन्यादरम्यान स्मिथकडून न्यू साउथ वेल्सला पाहिल्यानंतर सौरव गांगुलीने त्याला विकत घेण्याची विशेष मागणी केली होती.

तोपर्यंत स्मिथ ऑस्ट्रेलियन संघात नियमित होऊ शकले नव्हते. पण दादांचा त्याच्यावर पूर्ण विश्वास होता. दादांच्या भरवशावर स्मिथही जगला. पण खरा चमत्कार 5 मे 2012 रोजी झाला. आयपीएल २०१२ चा 47 वा सामना. कोलकाताने पुणे वॉरियर्सविरुद्ध नाणेफेक जिंकून प्रथम फलंदाजीचा निर्णय घेतला. कोलकाताने पहिल्या 10 षटकांत एकही विकेट न गमावता 98 धावा केल्या. 13 व्या षटकातील तिसर्‍या चेंडूवर मॅक्युलम आणि गंभीरची जोडी मोडली. अर्धशतक पूर्ण करून गंभीर परतला. ब्रेन्डन मॅक्युलमही पुढच्याच षटकात बाद झाला आणि स्मिथने एन्ट्री केली.

ऑस्ट्रोलीया

पहिल्या तीन चेंडूंमध्ये फक्त दोन धावा आल्या. युसुफ पठाणने चौथ्या चेंडूला वाइड लाँग-ऑनच्या दिशेने फेकले. हा शॉट कुठल्याही दिवशी हद्दीबाहेर जाणार होता. आणि तेही गेले. पण हद्दीबाहेर पडू शकला नाही. लाँग-ऑनवर क्षेत्ररक्षण करणार्‍या स्मिथने त्याच्या उजवीकडे धाव घेतली आणि हवेत स्विम केले. स्मिथनेही बॉलला जमिनीपासून कित्येक फूट उंचावले.

पण बॉल जमिनीपासून कित्येक फूटांपर्यंत तरंगत होता. अशा परिस्थितीत त्याने बॉल हातात ठेवण्याऐवजी तो सीमेच्या आत फेकला. चार धावा वाचवले. कोणत्याही भारतीय क्रिकेट चाहत्याला विचारले तर, या कामगिरीवर प्रथमच स्मिथने लक्ष दिले असे ऐकायला मिळते. ही एक विलक्षण गोष्ट होती. या घटनेनंतर अशी अनेक कारनामे घडली आहेत, पण 22 वर्षीय स्मिथने जे केले ते अजूनही त्याच्या मनावर छापलेले आहे.

या आयपीएल दरम्यान, जेव्हा दादाने सामन्यातून स्वत: वर राज्य केले तेव्हा त्याने स्मिथला त्याच्या जागी कर्णधार केले. लक्षात घ्या, मायकेल क्लार्कसुद्धा या संघात होता. क्लार्क त्यावेळी पुण्याचा उप-कर्णधार होता, परंतु आजोबांनी स्मिथची जागा घेतली होती. कारण दादांच्या सर्व वैशिष्ट्यांपैकी सर्वात मोठे वैशिष्ट्य म्हणजे प्रतिभा ओळखणे आणि नंतर संधी देणे.

स्मिथच्या कर्णधारपदाचा आणखी एक किस्सा प्रसिद्ध आहे. २०११-१२ मध्ये बिग बॅश लीगच्या पहिल्या सीझनमध्ये ते सिडनी सिक्सर्सचे नेतृत्व करीत होते. एका सामन्यादरम्यान ज्येष्ठ लेगस्पिनर स्टुअर्ट मॅकगिलने आपल्या क्षेत्ररक्षणाबद्दल नाराजी व्यक्त केली. त्याला उत्तर म्हणून स्मिथ म्हणाला होता,

‘पाहा मित्र, मी कर्णधार आहे. मी जे सांगतो ते तुला करावे लागेल. आता येथून निघून जा आणि तेथे उभे रहा.’

तेव्हा त्या आयपीएलमध्ये स्मिथने 362 धावा केल्या. पुढच्याच वर्षी ऑस्ट्रेलियाची टीम भारत दौर्‍यावर आली. या मालिकेच्या पहिल्या दोन कसोटी सामन्यात टीमला पराभव पत्करावा लागला. तिसर्‍या कसोटीत स्मिथला संधी मिळाली. मॅथ्यू वेड, शेन वॉटसन, ग्लेन मॅक्सवेल आणि जेम्स पॅटिनसन यांनी तिसर्‍या कसोटीपूर्वी प्रॅक्टिस केली नसल्याचे सांगितले, यामुळे चौघांनाही चौथ्या कसोटीतून वगळण्यात आले. त्याच्या जागी आलेल्या चार खेळाडूंमध्ये स्मिथचादेखील समावेश होता. या कसोटीच्या पहिल्या डावात स्मिथने २ धावा केल्या. परंतु मिचेल स्टार्कने केलेल्या 99 धावांच्या खेळींपेक्षा त्याचा डाव अधिक लोकप्रिय झाला. दुसर्‍या डावात स्मिथला फक्त पाच धावा करता आल्या आणि पुढच्या कसोटीतही त्याची कामगिरी काही खास नव्हती. ऑस्ट्रेलियाने 4-0 अशी मालिका गमावली.

यानंतर स्मिथने इंग्लंड दौर्‍यावर जाण्याबरोबरच उत्कृष्ट कामगिरी बजावली. वरिष्ठ संघात स्थान मिळवले आणि त्यानंतर सलग दोन अ‍ॅशेस मालिका खेळल्या. कारकिर्दीतील पहिल्या अशेस मालिकेत स्मिथने 345 धावा केल्या.

2014 मध्ये फिलिप ह्यूजेस यांचे निधन झाले तेव्हा स्मिथ खूप अस्वस्थ झाला होता. आपल्या जवळच्या मित्राला अशाप्रकारे गमावल्यानंतर त्याला क्रिकेटच्या मैदानावर परत येण्याची भावना नव्हती. अशा परिस्थितीत त्याची मैत्रीण डॅनी विलिसने त्याला पुन्हा मैदानात आणले. त्याने स्वत: गोलंदाजीची करायचे ठरवले आणि स्मिथला फलंदाजी करण्यास सांगितले. त्यानंतर, फलंदाजीच्या सरावावेळी तिने अनेक वेळा स्मिथसाठी बॉलिंग करत गेला. वकील असलेल्या डॅनीने नंतर स्मिथशी लग्न केले.

२०१४-15 मध्ये स्मिथने भारताविरुद्धच्या कसोटी मालिकेत ६९ धावा केल्या. 2015 मध्ये मायकेल क्लार्कच्या निवृत्तीनंतर स्मिथ ऑस्ट्रेलियाचा कर्णधार म्हणून निवडला गेला. स्मिथने तीन वर्षे ऑस्ट्रेलियाचे नेतृत्व केले. सन 2018 मध्ये दक्षिण आफ्रिकेविरूद्धच्या मालिकेदरम्यान बॉल टॅम्परिंगची बाब समोर आली. यानंतर स्मिथवर एक वर्षासाठी बंदी घालण्यात आली. 2019 अ‍ॅशेसमध्ये 774 धावा ठोकून त्याने या बंदीमधून परत आल्याचा आनंद साजरा केला. त्याच वर्षी झालेल्या वर्ल्ड कपमध्ये स्मिथनेही चांगला खेळ दाखविला. त्याने या स्पर्धेत 37.90 च्या सरासरीने 379 धावा केल्या.

लेगस्पिनर म्हणून ऑस्ट्रेलियाच्या संघात सामील झालेले स्मिथ आज कसोटी सामन्यात क्रमांकाचा दुसरा फलंदाज आहे. कसोटीत त्याची सरासरी .१.80 असून, त्याची तुलना बर्‍याचदा डॉन ब्रॅडमनशी केली जाते. 2 जून 1989 रोजी जन्मलेला स्मिथ सध्या 32 वर्षाचा आहे.

स्मिथ बद्दलचे तुमचे विचार आम्हाला नक्की कळवा.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

बंगालच्या या नवाबाने 146 इंग्रज अधिकाऱ्यांना बंदी बनवले होते,तर बाकी भीतीनेच पळून गेले होते!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here