आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

नोकरीला सुरूवात केली तेव्हा त्याच्याकडे फक्त ३९ रुपये होते, आज चीनमध्ये ८ कोटी रुपयांचा व्यवसाय असलेला एलईडी मॅन्युफॅक्चरिंग युनिट चालवत आहेत.


 

आज जितेंद्रची चीन आधारित फॅक्टरी इंडोर अँड आऊटडोअर एलईडी डिस्प्ले, एलईडी पडदे, पारदर्शक एलईडी वॉल, एलईडी डिस्प्ले कियॉस्क, एलईडी स्क्रीन व्हॅन आणि बर्‍याच उत्पादनांची निर्मिती करीत आहे जी आखाती देश, यूके, यूएसए, भारत आणि अन्य आशियाई देशांमध्ये उपलब्ध आहेत.

ग्लोबल कॉम्युनिकेशन्स डॉट कॉमचे संस्थापक जितेंद्र जोशी यांनी चीनमधील शेन्झेन येथे सन 2014 मध्ये एक एलईडी मॅन्युफॅक्चरिंग युनिटची स्थापना केली.

new google

चीनमधील 400 शहरांमध्ये त्यांचे ग्राहक आहेत.जागतिक यशस्वी होण्याचा आत्मविश्वास, जितेंद्र म्हणतात, “आम्ही चीनमध्ये दरवर्षी ८००० चौरस मीटर एलईडी तयार करतो.”

१९९७ मध्ये राजकोटला आल्यापासून 39 वर्षीय उद्योजक जितेंद्र महिन्याच्या पगारावर रबर स्टॅम्प विकत असे.

१९७८ मध्ये एका मध्यमवर्गीय कुटुंबात मुंबईत जन्मलेल्या जितेंद्रचे शिक्षण गुजरातमधील मोरवी येथून झाले. तीन मुलांपैकी तो एकुलता एक मुलगा होता, परंतु त्याच्या वडिलांनी कधीही त्याची बाजू घेतली नाही.

शाळेत त्याच्या वर्गातील चंद्रिका या मुलीच्या प्रेमात पडल्यावर परिस्थिती आणखीनच बिकट झाली. चंद्रिका १२ वी पूर्ण झाल्यानंतर वैद्यकीय क्षेत्रात रुजू झाली, तर जितेंद्र बोर्डाच्या परीक्षेत नापास झाला आणि १९९४ मध्ये ते मुंबईला गेले. तेथे त्यांनी संगणक अभियांत्रिकीमध्ये डिप्लोमा करण्यासाठी भारती विद्यापीठात प्रवेश घेतला.

तथापि, जितेंद्र नेहमीच संगणक वर्गात नियमितपणे हजर राहिला नाही आणि पेरमा रबर स्टॅम्प कंपनीत कामाला लागला. जितेंद्र म्हणतो, “मला दरमहा 1000 रुपये पगारासह रबर स्टॅम्प विकण्याची नोकरी मिळाली. मी पेरमा येथे तीन महिने काम केले. ”

जितेंद्रने राजकोटजवळ 10,000 चौरस फुटांमध्ये भारताचा पहिला एलईडी कारखाना उभारला आहे. त्याच वर्षी आपल्या कुटुंबाच्या इच्छेविरूद्ध जितेंद्रने आर्य परंपरेनुसार चंद्रिकाशी लग्न केले.

जितेंद्र म्हणतो, “जेव्हा आम्ही लग्न करण्याचा निर्णय घेतला तेव्हा माझ्याकडे फक्त 1,100 रुपये होते. मी चंद्रिकाला 600 रुपये किंमतीची साडी भेट दिली, लग्नाशी संबंधित कामांवर Rs 350 रुपये खर्च केले आणि शेवटी माझ्या हातात फक्त Rs १५० रुपये शिल्लक राहिले.

“त्यावेळी चंद्रिका तिची मेडिकल इंटर्नशिप करत होती. दीड वर्षात ती वेतन मिळण्यास पात्र ठरली होती. परंतु मला माहित आहे की वाजवी जीवनाची कमाई करण्यास मला पुरेसा वेळ होता.

जितेंद्र म्हणतो, “आमच्या लग्नानंतर चंद्रिका शिक्षण पूर्ण करण्यासाठी तिच्या घरी परत आली. मी माझा डिप्लोमा पूर्ण केला आणि संगणक विज्ञान पदवीसाठी प्रवेश घेतला.”

नियमित कॉलेजमध्ये न जाता जितेंद्रला हिंदुस्तान कॉम्प्युटर्स लिमिटेड (एचसीएल) मध्ये महिन्याला १५०० रुपयात नोकरी मिळाली. तिथे त्यांनी संगणकावर काम करण्याचा अनुभव घेतला.

एचसीएलमध्ये दीड वर्षे काम केल्यानंतर, व्यवसाय सुरू करण्याच्या उद्देशाने जितेंद्र १९९७ मध्ये राजकोटला गेला. तोपर्यंत चंद्रिकाचे वैद्यकीय अभ्यासही पूर्ण झाले होते.

व्यवसायाच्या सुरुवातीच्या काळात जितेंद्र हे बाबा रामदेवला एलईडी स्क्रीन भाड्याने द्यायचे आणि त्यांचे योग कार्यक्रम थेट प्रसारित करायचे.

जितेंद्र यांनी स्वतःहून व्यवसाय सुरू करण्याच्या सुरुवातीच्या प्रयत्नांबद्दल सांगितले, “फक्त थोडे पैसे हातात होते. मी त्याच्याकडून तयार कपड्यांचा छोटा व्यवसाय सुरू केला, पण तो सहा महिन्यांतच बंद करावा लागला. ही एक वाईट कल्पना होती कारण बहुतेक कपडे माझ्या ओळखीच्या लोकांनी विकत घेतले होते. नात्याने व्यवसाय ताब्यात घेतला आणि आणखी पैसे आले नाहीत.”

तथापि, उद्योजक महत्वाकांक्षा सोडून देण्याचा त्यांचा कोणताही हेतू नव्हता. ते आठवते, “मी 1998 मध्ये संगणक व्यवसायात प्रवेश केला आणि दरमहा 1500 रुपये भाड्याने दुकान घेतले. त्या दिवसांत एकत्रित संगणकांची मागणी होती.”

मुंबईहून भाग गोळा करून ते आपल्या दुकानात संगणक जमा करायचे आणि एकाच यंत्रणेवर १० ते१५ ,००० रुपये कमवायचे. पण उत्पादन शुल्क विभागाने जेव्हा दुकानात छापा टाकला तेव्हा ते त्याच्या व्यवसायाला मोठा धक्का बसला आणि त्याचे मोठे नुकसान झाले.

यानंतर जितेंद्रने बँकेकडून 3 लाख रुपयांचे कर्ज घेतले आणि ‘संगणक मीडिया सेवा’ सुरू केली. राजकोटमध्ये इंटरनेट सेवा देणारी ही कंपनी होती.

भारतातील कार्यक्रमात एलईडी सेटअप पूर्ण केला.

तथापि, 2003 मध्ये त्यांची स्वत: ची कंपनी ग्लोबलक्यूम्यूनिकेशन डॉट कॉमच्या स्थापनेपर्यंत त्याची आर्थिक परिस्थिती सुधारली नाही. त्याच वेळी, तो योगगुरू बाबा रामदेव यांच्या संपर्कात आला, जो योगा कार्यक्रमासाठी राजकोट येथे आले होते.

चीन

हा कार्यक्रम दाखवण्यासाठी रामदेवने त्यांच्या कंपनीकडून प्रोजेक्टर ठेवला होता. त्यानंतर रामदेव यांनी जितेंद्र यांना विविध योग शिबिरात घेऊन थेट प्रक्षेपण करण्यास सांगितले.

जितेंद्र म्हणाले, “राजकोटमध्ये चार प्रोजेक्टर सुरू झाल्यापासून आम्ही देशातील जवळपास प्रत्येक भागात शिबिरे आयोजित केली आहेत. एका कार्यक्रमात कमीत कमी प्रोजेक्टर वापरण्यात आले होते. मी उपकरणे भाड्याने आणि व्हिडिओ प्रसारणासाठी शुल्क आकारत आहे. पहिल्या वर्षात , आम्ही 60 लाख रुपयांचा व्यवसाय केला.

त्यांनी रामदेवच्या योग शिबिरांसाठी सर्व काही व्यवस्थित केले. यात आस्था आणि संस्कार वाहिन्यांवरील ध्वनी ते प्रकाशन आणि थेट प्रक्षेपण देखील समाविष्ट आहे. प्रोजेक्टर नंतर, त्यांनी ऑप्टिकल पडदे आणि नंतर एलईडी स्क्रीन वापरण्यास प्रारंभ केला.

जितेंद्र हसला आणि म्हणाला, “आम्ही २०० LED मध्ये चीनकडून पहिली एलईडी स्क्रीन २ lakh लाखांमध्ये आणली. मी बाबांकडून पैसे घेतले आणि ते पैसे परत केले. नंतर आम्ही बाबांच्या कार्यक्रमासाठी एलईडी ट्रक (थेट प्रक्षेपण) खरेदी केला. एलईडी स्क्रीन असलेला ट्रक). ते खूप यशस्वी झाले. ”

वार्षिक आठ कोटी रुपयांची उलाढाल आणि टप्प्याटप्प्याने बाजारपेठेत असताना जितेंद्रकडे हसण्याचे कारण आहे.

जितेंद्र यांनीही गुजरात सरकारबरोबर काम करण्यास सुरवात केली. जितेंद्र आठवतात, “त्यावेळी नरेंद्र मोदी गुजरातचे मुख्यमंत्री होते. व्हायब्रंट नवरात्रातून आम्ही कच्छ महोत्सव आणि कृषी मेळावा, स्वातंत्र्यदिन साजरा, जन्माष्टमी आणि नवरात्र उत्सव प्रसारित करतो. कंपनी आयपीएल सामने आणि आता बॉलिवूड इव्हेंटचे प्रक्षेपण करते.

एलईडीचे भविष्य भारतात प्रचंड आहे हे जितेंद्र यांना समजले आणि त्यांनी स्वतः एलईडी स्क्रीन बनविण्याचा निर्णय घेतला.

एलईडी जागतिक बाजारपेठ सुमारे 1 अब्ज आहे आणि भारत पहिल्या पाच ग्राहकांमध्ये आहे.

जितेंद्र आपल्या एलईडी मॅन्युफॅक्चरिंगच्या धोरणामागील तथ्ये स्पष्ट करतात, “एकूण मागणीपैकी चीन एक अब्ज अमेरिकन डॉलर्सची वस्तू तयार करते. गेल्या वर्षी केवळ एल 3 दशलक्ष किमतीची चीनी एलईडी निर्यात केली गेली. ”

2014 मध्ये जितेंद्रने चीनच्या शेन्झेन येथे एक एलईडी मॅन्युफॅक्चरिंग युनिटची स्थापना केली ज्याने पहिल्याच वर्षी चौरस मीटर एलईडी तयार केली. ही उत्पादने प्रामुख्याने भारतात निर्यात केली जात होती.

चीनमधील जितेंद्रच्या कारखान्यात वर्षाकाठी 8000 स्क्वेअर मीटर एलईडी तयार होतात. (विशेष व्यवस्थेद्वारे फोटो)

जितेंद्र म्हणतो, “ते सोपे नव्हते. उत्पादनाची योजना आखली गेली होती, परंतु आमच्याकडे सुमारे 40 कर्मचारी चिनी भाषेत अस्खलित असल्यामुळे भाषेच्या अडचणी अडथळा ठरल्या. तथापि, आम्ही वेळोवेळी नियोजनातील आव्हानांवर मात केली. ”

गेल्या वर्षी जितेंद्रने राजकोट जवळील 10,000 चौरस फूट क्षेत्रात भारताची पहिली एलईडी उत्पादन सुविधा उभारली. हेच कारण आहे की जितेंद्र यांना राजकोटमध्ये जादूगार म्हटले जाते. एक उद्योजक म्हणून, तो समाधानी आहे की ज्या ठिकाणी त्याने जास्त ठिकाणी भेट दिली नव्हती तेथे जाण्याची हिंमत केली. ते म्हणतात, “आम्हाला आशा आहे की उत्पादन लवकरच सुरू होईल. मशीन्स बसविण्यात आल्या आहेत आणि कर्मचार्‍यांना चीनमध्ये प्रशिक्षण देण्यात आले आहे. आम्ही ₹ 15 कोटींची गुंतवणूक केली आहे.

जितेंद्रच्या या यशस्वी प्रवासाबद्दल तुम्हाला काय वाटते नक्की कमेंट करा.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

बंगालच्या या नवाबाने 146 इंग्रज अधिकाऱ्यांना बंदी बनवले होते,तर बाकी भीतीनेच पळून गेले होते!

ताजमहाल नव्हे तर कवी रहीम यांनी बांधलेले ‘रहीमचा मकबरा’ हे प्रेमाचे पहिले प्रतीक होते..!

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here