आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

जेव्हा अलाउद्दीन खिलजीची मुलगी फिरोजा हिने एका हिंदू राजकुमारासाठी आपले प्राण दिले!


‘पद्मावती’ चित्रपट आणि त्याबाबतीत चाललेला वाद आणि चर्चा तुम्हाला आठवतच असेल, त्यानंतर, दिल्लीच्या राणी पद्मावती आणि सुलतान अलाउद्दीन खिलजी यांचा इतिहास जाणून घेण्यासाठी लोकांच्या मनातही उत्सुकता वाढलेली आहे.

जरी बहुतेक लोकांना राणी पद्मावती आणि अलाउद्दीन खिलजीशी संबंधित इतिहास माहित आहे, परंतु आज आम्ही अलाउद्दीन खिलजीची मुलगी आणि हिंदू राजकुमार यांच्या प्रेमकथेबद्दल सांगणार आहोत, या लेखाच्या माध्यमातून आम्ही आपल्याला अलाउद्दीन खिलजीची मुलगी फिरोजा यांनी हिंदू राजकुमार यांच्या प्रेमाची कहाणी संगर आहोत.

फिरोजा एका हिंदू राजकुमाराच्या प्रेमात पडली होती.

new google

इतिहासातील काही पुस्तकांमध्ये अलाउद्दीन खिलजीची मुलगी फिरोजा आणि हिंदू राजपुत्र वीरमदेव यांच्या प्रेमकथेचा उल्लेख आहे.

असे म्हटले जाते की गुजरातमधील सोमनाथ मंदिर उद्ध्वस्त करून अलाउद्दीन खिलजीचे सैन्य शिवलिंगासह दिल्लीला परतत होते, तेव्हा जलोरचा राजा कान्हद देव चौहान यांनी शिवलिंग घेण्यासाठी मुघल सैन्यावर हल्ला केला. या हल्ल्यात अलाउद्दीनच्या सैन्याला पराभवाला सामोरे जावे लागले आणि त्यांच्या विजयानंतर कान्हद देवांना ते शिवलिंग जलोरमध्ये स्थापित झाले.

अलाउद्दीन

असे म्हणतात की जेव्हा अलाउद्दीनला आपल्या सैन्याच्या पराभवाची माहिती झाली तेव्हा त्याने वीरमदेव या युद्धाचा मुख्य योद्धा आणि कान्हड देव चौहानचा मुलगा याला दिल्लीला बोलावले. विश्वासांनुसार असे म्हटले जाते की दिल्ली गाठल्यानंतर अलाउद्दीन खिलजीची मुलगी फिरोजाने प्रिन्स वीरमदेवला पाहिले आणि पहिल्यांदाच राजकुमारच्या प्रेमात पडली.

फिरोजाने तिचे वडील खिलजी यांना सांगितले की तिचे राजकुमारवर प्रेम आहे आणि त्याच्याशी लग्न करण्याची तिची इच्छा आहे. अखेरीस आपल्या मुलीच्या या आग्रहासमोर अलाउद्दीनचा पराभव झाला आणि त्याने आपल्या मुलीचे नाते वीरमदेवांकडे प्रस्तावित केले. त्यानंतर वीरमदेव यांनी त्या काळाची निकड समजून घेत या नात्याचा विचार करण्यास सांगितले परंतु जलोरला परत आल्यावर त्यांनी या नात्यास नकार दिला.

त्यानंतर हा नकार ऐकून फिरोजा वीरमदेवावर खूप नाराज झाली.

जेव्हा वीरमदेवने अलाउद्दीनच्या मुलीशी संबंध जुळवण्यास नाकारले तेव्हा रागाच्या भरात अलाउद्दीनने आपल्या सैन्यासह जलोरवर हल्ला केला.

वीरमदेवाचे प्रेम मिळवण्यासाठी खिलजीला दिवसरात्र त्रास होत असताना वीरमदेवला बंदिवान ठेवण्याची इच्छा होती. अलाउद्दीनने मोठी सैन्य जलोर येथे पाठविले आणि आपल्या सैन्यासह लढाई चालू असताना वीरमदेव वीरगती झाला.

वीरमदेवच्या मृत्यूची बातमी ऐकताच फिरोजा आतून पूर्णपणे तुटली होती आणि तिने यमुना नदीत उडी मारली आणि जीवन संपवले.

विशेष म्हणजे, फिरोजा एकतर्फी राजकुमार वीरमदेव यांच्या प्रेमात पडली होती आणि त्या हिंदु राजकुमारच्या निधनानंतर फिरोजाने आपला प्राण देऊन आपले प्रेम कायमचे अमर केले.

 

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

बंगालच्या या नवाबाने 146 इंग्रज अधिकाऱ्यांना बंदी बनवले होते,तर बाकी भीतीनेच पळून गेले होते!

ताजमहाल नव्हे तर कवी रहीम यांनी बांधलेले ‘रहीमचा मकबरा’ हे प्रेमाचे पहिले प्रतीक होते..!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here