आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

विश्‍वमित्रांची तपश्चर्या तोडण्यात खरी दोषी मेनका नव्हतीच..!


पुरातन कथांनुसार जेव्हा जेव्हा अप्सरामध्ये मेनकाचे नाव दिसून येते तेव्हा समाज स्त्रीवर दोषारोपच करतो की जर एखादी महिला विश्वामित्रांसारख्या तपस्वीची तपश्चर्या मोडू शकते तर बाकीच्या पुरुषांचे काय?

पण हे म्हणणं खरंआहे का? की, पुरुष वर्चस्व असलेल्या समाजात आपली पुरुषसत्ता टिकवण्याचे हे षडयंत्र आहे?

विश्वामित्र जे अनेक वर्षांपासून तपश्चर्यात डुबलेले होते. भक्ती मध्ये मग्न होते. त्याच्या भक्तीने, स्वत: च्या शरीरावरचे आपले प्रेम सोडून ते जंगलात राहायचे. जो स्वत: ला ऐहिक आसक्ती आणि मोहांच्या पलीकडे मानत होता अशा तपस्व्याची मेनकाने खरोखरच तपस्या मोडली का?

new google

की त्याची वासना?

जर हा विचार केला गेला असेल तर विश्वामित्रला स्वतःच्या शरीरावर, मनावर आणि वासनेवर नियंत्रण राहिले नसते, ज्यामुळे तो एखाद्या स्त्रीच्या स्पर्शाने आपल्या शरीरावर, मनावर आणि वासनेवर नियंत्रण ठेवू शकत नव्हते आणि ऋषी आणि ज्ञानी निसर्गाला मागे ठेवून, माणूस आणि वासनांमध्ये गुंतलेला माणूस. माणसाप्रमाणे वागायला लागला.

विश्वामित्रने स्वतःच्या वासनेवर नियंत्रण न ठेवल्यामुळे स्त्रीलिंगीचा स्पर्श स्वीकारला आणि स्वतःची तपश्चर्या तोडली, परंतु आपला सन्मान राखण्यासाठी, तिचा सन्मान आणि समाजातील माणूस कुणालाही इजा पोहोचवू नये म्हणून सर्व दोष मेनकावर टाकले आणि ते राखण्यासाठी आणि आपली पुरुषप्रधान सत्ता राखून तिचा अपमान करून समाजासमोर ते सादर केले.

मेनका

राम, ज्यांना मर्यादा पुरुषोत्तम या नावाने ओळखले जाते, त्यांनाही तिने मिळवण्याचा प्रयत्न केला, परंतु भगवान रामाचे स्वतःच्या मनावर संपूर्ण नियंत्रण होते, यामुळे ते स्त्रीच्या नियंत्रणाखाली आले नाही आणि रामाने त्या बाईचा अपमानही केला नाही.

तोच विश्वामित्र, ज्याला समाज तपस्वी म्हणतो, त्यांची तपस्या तुटली, आणि आश्चर्यकारक गोष्ट म्हणजे समाज विश्वामित्रांना दोषी मानत नाही आणि मेनकाला दोषी ठरवितो, तर आज सर्व स्त्रियांसमवेत समाजाने ही वस्तुस्थिती मान्य केली पाहिजे.

इंद्राने विश्वामित्रांची तपस्या मोडण्याचा कट रचला होता आणि विश्वामित्रांनी वासनेच्या प्रभावाखाली त्यांची तपश्चर्या मोडली. म्हणजेच, पुरुषाची तपश्चर्या मोडण्यासाठी स्त्रीला शस्त्र म्हणून वापरले गेले आणि सर्व दोष मेनकावर लावला, म्हणजेच स्त्रीवर.

आपल्या वासनेने दूर गेलेला माणूस त्या स्त्रीच्या अधीन झाला आणि त्याने तपश्चर्येचा त्याग केला परंतु पुरुष प्रधान समाजाने इंद्र किंवा विश्वामित्र यांना दोष दिला नाही, परंतु स्त्रीचा अपमान केल्याबद्दल असे म्हटले जाते की ती स्त्री तिच्या चरित्रातून काहीही करेल. .

समाजाचे हे दुहेरी रूप कोणते आहे ज्यामध्ये त्या दोन्ही पुरुषांना अपमानापासून वाचवायचे, मेनकाचा अपमान करून त्याने संपूर्ण स्त्री जातीचा अपमान केला.

यावरून असे दिसून येते की शतकानुशतके पुरुषप्रधान समाज स्त्रियाना  स्वतःचे रक्षण करण्यासाठी आणि आपले दोष लपविण्यासाठी शस्त्र बनवत आहेत.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

बंगालच्या या नवाबाने 146 इंग्रज अधिकाऱ्यांना बंदी बनवले होते,तर बाकी भीतीनेच पळून गेले होते!

ताजमहाल नव्हे तर कवी रहीम यांनी बांधलेले ‘रहीमचा मकबरा’ हे प्रेमाचे पहिले प्रतीक होते..!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here