आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|युट्यूब

===

आपल्यावर असलेल्या बक्षिसामुळे मित्राचं घर चांगले चालेल यासाठी इंग्रजांना शरण जाण्यास आझाद तयार झाले होते…!


23 जुलै म्हणजे आजच्याच दिवशी 1906 मध्ये सीताराम तिवारी आणि जागरानी देवी यांच्या घरी मुलाचा जन्म झाला. चंद्रशेखर असे त्याचे नाव ठेवले. मध्य प्रदेशातील भाबरा येथे जन्मलेल्या चंद्रशेखरचे आझाद कसे नाव ठेवले गेले यामागेही एक कथा आहे. आझादच्या आईला त्यांना संस्कृत अभ्यासक बनवायचे होते पण मोठे होता होता त्यांना उमगले कि देशाला इंग्रजांपासून मुक्त करण्याची आझादची योजना आहे. आम्ही आझादच्या आयुष्यातील काही रोचक कथा आज या लेखाच्या माध्यमातून तुमच्या समोर मांडणार आहोत.

1. चंद्रशेखर तिवारी ते चंद्रशेखर आझाद

जालियनवाला बाग हत्याकांडानंतर सर्व मोठे क्रांतिकारक प्रोटेस्टवर उतरले. चंद्रशेखर अशाच  निषेध आंदोलनाचा एक भाग झाले होते. ज्यामध्ये इंग्रजांनी त्यांना अटक केली. त्यावेळी ते फक्त 16 वर्षांचा होता. जेव्हा त्यांना अटक करण्यात आली तेव्हा न्यायालयात हजर केले गेले. जेव्हा न्यायाधीशाने त्यांना नाव, पत्ता आणि वडिलांचे नाव विचारले असता चंद्रशेखर यांनी उत्तर दिले की, “माझे नाव आझाद आहे, वडिलांचे नाव स्वतंत्र आहे आणि पत्ता जेल आहे.

चंद्रशेखर यांचे हे उत्तर ऐकून न्यायदंडाधिकारी चकित झाले. चंद्रशेखर यांना त्यांनी 15 दिवस तुरूंगात ठेवण्याची शिक्षा सुनावली. तुरूंगात असताना त्यांना  इंग्रजांनी बरीच मारहाण केली.  जेलमध्ये पडलेल्या प्रत्येक फटक्यानंतर ते आणखी कठोर झाले. कारागृहातून बाहेर पडताच लोकांनी आझादचे फुले व हार घालून स्वागत केले. त्यांचा फोटो वर्तमानपत्रात छापला होता, तोही फॅन्सी कॅप्शनसह. तेव्हापासून लोक त्यांना  आझाद नावाने ओळखू लागले.

2. काकोरी घोटाळा

काकोरी घटनेत आझादचा सहभाग होता. त्यांच्या नेतृत्वात 10 क्रांतिकारकांनी काकोरी येथे ट्रेन लुटली, ज्यात फिरंग्यांचा पैसा जात होता. ब्रिटीश सैनिकांच्या खांद्यावर बंदूक दाखवत त्यांनी लोखंडी पेटीतून सर्व पैसे काढले आणि तेथून निघून गेले. आझाद आणि त्यांच्या साथीदारांनी लुटलेली रक्कम खूप होती व ब्रिटीश राजवटीशी संबंधित होते.

ज्यांनी ट्रेन लुटली होती त्यांनाब्रिटीश सैनिकांनी शोधून ठार मारण्यास सुरवात केली. 5 जण पकडल्या गेले आणि ब्रिटिशांनी त्यांना ठार मारले. आझाद वेश बदलण्यात तज्ञ होते त्यामुळे ते पुन्हा एकदा इंग्रजांच्या तावडीतून निसटले. विंध्या जंगले आणि पर्वत येथून अनवाणी फिरत ते  कानपूरला पोहोचले.. जिथे त्याने एक नवीन क्रांती सुरू केली आणि त्यात भगतसिंगही या  साथीदार झाले.

3. दोस्त रुद्रनारायण

काकोरी घटनेनंतर इंग्रज पोलिस त्यांच्या मागे हात धुवून लागले होते. सॉन्डर्स हत्या, काकोरीची घटना आणि असेंब्ली बॉम्बस्फोटानंतर आझाद झांसी येथे आले..ते त्यावेळी 10 वर्षे फरारच होते. ज्यामध्ये बहुतांश वेळ फक्त झांसी व आसपासच्या जिल्ह्यात घालवला होता.

new google

त्यादरम्यानच मास्टर रुद्रनारायण सक्सेना यांच्याशी भेट झाली. स्वातंत्र्य चळवळीत त्यांनी सक्रिय सहभाग घेतला व दोघांमधील मैत्रीची बी पेरण्याचे हे पुरेसे कारण होते. चंद्रशेखर आझाद बरेच वर्षे त्यांच्या घरी राहिले. ब्रिटीशांपासून पळ काढण्यासाठी ते बहुतेक वेळेस एका खोलीच्या खाली बांधलेल्या छुप्या ठिकाणी म्हणजेच तळघरात लपून राहिले व आपल्या चळवळीच्या कामासाठी ते तिथेच आपल्या मित्रांसह योजना बनवत होते.

रुद्रनारायण एक क्रांतिकारक तसेच एक चांगले चित्रकार होते. त्यांनी एका हातात बंदूक आणि दुसर्‍या हातात मिशी ठेवून चंद्रशेखर आझाद यांचे चित्र बनवले होते जे खूप जास्त प्रसिद्ध झाले. हे करण्यासाठी रुद्र नारायण यांनी आझादला बराच काळ उभे ठेवले होते. असे म्हणतात की या चित्रावरून इंग्रजांनी आझादला ओळखले नाही.

जेव्हा इंग्रजांना या चित्राबद्दल कळले तेव्हा त्यांनी आझादला सुपूर्द करण्याराला रक्कम बक्षीस देण्यात येईल असे जाहीर केले. याशिवाय आणखी एक फोटोही आहे, ज्यामध्ये ते रुद्रनारायण यांच्या पत्नी आणि मुलांसमवेत बसले आहेत. हा असा काळ होता जेव्हा रुद्रनारायण यांच्या घराची अवस्था चांगली नव्हती हे आझादकडून पाहिल्या जात नव्हते.

त्यांनी इंग्रजांना शरण जाण्याचे मान्य केले जेणेकरूनत्यांच्या मित्राचे घर त्याला मिळालेल्या बक्षीस रकमेमुळे चांगले चालू शकेल. चंद्रशेखर आझाद यांची शैली आणि धैर्य अजूनही मास्टर रुद्रनारायण यांच्या घरात आहे. तो बेड अजूनही आहे, ज्यावर आझाद बसत असतं.


आझाद इकडे तिकडे लपून रहायचे. घराची अवस्था अत्यंत वाईट होती. ब्रिटीश सरकारचे पैसे लुटण्याव्यतिरिक्त, क्रांतिकारकांना देणगीचे पैसेही मिळाले. ब्रिटीश सैनिकांनी आझाद यांच्या शोधात त्यांचे घरही जाळले होते.. सहकाऱ्यांनी त्यांना घरी पैसे पुरवण्याचा सल्ला दिला पण त्यातून काही पैसे काढून ते घरी पाठवत.

ही गोष्ट समजल्यावर आझाद यांना  राग आला. ते म्हणाले की, माझ्याकडे एकटे माझेच पालक नाहीत, बाकी सर्वजणही आहेत. जर माझे पालक स्वातंत्र्याच्या स्वप्नांच्या मार्गाने येतात. आणि तुम्हाला खरोखर त्यांची सेवा करन्याची इच्छा असेल तर पिस्तूल घ्या आणि मला गोळी मारा, त्यांची सेवा आपोआप होईल.
आझाद

सर्वांना ठाऊक आहे की ब्रिटिशांनी त्यांना  जिवंत पकडू नये म्हणून आझाद यांनी स्वत: ला गोळ्या घातल्या. ब्रिटिश त्यांच्या मागे हात धुऊन लागले होते. आझादला पकडण्यासाठी बरेच प्रयत्न केले पण सर्व व्यर्थ गेले. फॉर्म बदलण्यात आणि डॉजिंग करण्यात आझाद पारंगत होता. त्यांच्या अश्याच क्षमतेच्या कहाण्या प्रत्येक घरात आजही सांगितल्या जातात.

बरीच मेहनत घेतल्यानंतर तो दिवस आला पण इंग्रज अजूनही आझादला जिवंत पकडू शकले नव्हते. 27 फेब्रुवारी 1931 रोजी आझाद प्रयागमधील अल्फ्रेड पार्कमध्ये लपले होते.ते बैठकीसाठी त्यांच्या बाकीच्या मित्रांची वाट पाहत होते.

आझादचा त्याच्याच एका साथीदाराबरोबर एका गोष्टीबद्दल वाद झाला. याचा बदला घेण्यासाठी आझादच्या साथीदाराने त्याचा विश्वासघात केला आणि आझाद पार्कमध्ये लपून बसल्याचे इंग्रजांना सांगितले. ते त्यांच्यासाठी पुरेसे होते. इंग्रज संपूर्ण सैन्यासह पोहोचले आणि बाहेरून पार्कला वेढले आणि गोळीबार सुरू केला.

हा अचानक झालेला हल्ला आणि त्याच्या जोडीदाराचा विश्वासघात या दोन्ही गोष्टीची आझादला माहिती नव्हती. त्याच्याकडे एकच पिस्तूल आणि गोळ्यांची संख्या कमी  होती. केवळ त्यांनी  इंग्रजांवर गोळ्या झाडल्या त्या फक्त आपल्या साथीदारांना दुखापत होऊ नये आणि कमी गोळ्यांमध्ये ब्रिटीशांना ब्लॉकमध्ये ढकलले जाऊ शकेल एवढ्यासाठीच.  शेवटी त्याच्या पिस्तूलमध्ये एकच गोळी शिल्लक राहिली, त्यांनी जिवंत पकडल्या जाणार नाही असे वचन दिले होते त्यामुळे त्यांनी शेवटची गोळी स्वतःवर झाडून घेतली होती. 


आम्ही शत्रूंच्या गोळ्यांचा देखील सामना करू, आम्ही आझाद आहोत आझादच राहणार, हे त्यांचे शेवटचे वाक्य अनेक क्रांतिकारकांनी प्रेरणा देऊन गेले.

==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा : भारताचा ओसामा समजल्या जाणाऱ्या वीरप्पनला पकडणारा आयपीयस अधिकारी...!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here