आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|युट्यूब

===

निर्भय आणि आदर्श पत्रकारितेचा पहिला धडा टिळकांनी गिरवला होता…!
जेव्हा भारत ब्रिटीशांच्या ताब्यात होता, तेव्हा मोजक्या अशा रत्नांचा देशात जन्म झाला, ज्यांनी या देशाच्या उन्नतीसाठी नेहमीच चिंता केली आणि आपल्या देहाचे, मनाने, संपत्तीने आणि या देशाच्या कल्याणासाठी आत्म्याचे बलिदान दिले.

यातील एक भव्य, चमकणारे रत्न म्हणजे लोकमान्य टिळक. टिळक हे तत्वज्ञ, गणितज्ञ, धर्म प्रवर्तक आणि कायदेशीर तज्ञ म्हणून बहुआयामी व्यक्तिमत्त्व म्हणून प्रसिद्ध आहेत. त्यांना ‘लोकमान्य’ ही पदवी दिली गेली. स्वातंत्र्यपूर्व काळात लोकांच्या मानसिक व्यवस्थेत बदल घडवून आणण्यासाठी चळवळ सुरू करण्यात लोकमान्य टिळकांची कठोर आणि अग्निमय पत्रकारिता महत्त्वपूर्ण ठरली.

स्वातंत्र्यानंतरही मानसिक पातळीवर लोकांमध्ये बदल घडवून आणण्यासाठी या देशातील पत्रकार आणि नागरिकांमध्ये अशी जनजागृती व्हावी चळवळ सुरु करण्याची गरज आहे असे त्यांना जाणवले.

लोकमान्य टिळकांचे शिक्षण

लोकमान्य टिळकांचा जन्म रत्नागिरी येथे झाला. १८७३ मध्ये त्यांनी मॅट्रिकची परीक्षा दिली आणि पुण्यातील डेक्कन कॉलेजमध्ये प्रवेश घेतला. १८७६ मध्ये त्यांनी प्रथम श्रेणी मिळवून पदवी (बी.ए.) परीक्षा दिली. ते एक विद्वान विद्यार्थी म्हणून परिचित होते. बीएनंतर त्यांनी कायद्याचा अभ्यास केला आणि एलएलबी पास केला. 

टिळक

टिळकांच्या पत्रकारितेचा हेतू: टिळक आणि आगरकर या दोन मित्रांनी आपले शिक्षण पूर्ण केले आणि त्यांच्या मातृभूमीच्या उन्नतीसाठी शिक्षण क्षेत्रात काहीतरी केले पाहिजे असे त्यांना वाटले. विष्णू शास्त्री चिपळूणकर यांच्या नेतृत्वात त्यांचे प्रयत्न सुरू झाले आणि १ जानेवारी १८८० रोजी ‘न्यू इंग्लिश स्कूल’ स्थापन झाले.

new google

टिळकांनी ज्या अनेक गोष्टी ठरवल्या होत्या त्यातीलच एक म्हणजे  देशसेवेसाठी शाळा सुरू करणे.  शिक्षण क्षेत्रात सेवा शाळा सुरू करण्याची  त्यांची कल्पना खूप विस्तृत आणि उदात्त होती. लोकांमध्ये जागरूकता निर्माण करण्याच्या, त्यांना नवीन युगात घेऊन जाण्याची आशा निर्माण करत त्यांच्यात नवीन आशा निर्माण झाल्या आणि त्यांची अंमलबजावणी त्याच्या मनात रुजू लागली. या अभियानाचा एक भाग म्हणून त्यांनी मराठीत ‘केसरी’ आणि इंग्रजीत ‘मराठा’ ही दोन वर्तमानपत्रे सुरू करण्याचा निर्णय घेतला.

लोकमान्य टिळकांच्या पत्रकारितेची वैशिष्ट्ये

टिळकांनी ‘केसरी’ च्या स्वरूपाविषयी आधीच स्पष्ट केले होते. ‘केसरी निर्भिडपणे आणि निःपक्षपातीपणे सर्व समस्यांवर चर्चा करतील. ब्रिटीशांना शांत करण्याची मानसिकता या देशाच्या हिताचे नाही. ‘केसरी’ मध्ये प्रकाशित लेख ‘केसरी (सिंह)’ या नावासाठी उपयुक्त आहेत.

त्यांच्या निर्भय पत्रकारितेच्या तत्त्वासाठी त्यांना अनेक वेळा त्रासही झाला.

टिळकांना समजले की ब्रिटीश सरकार कोल्हापुरातील ‘महाराज’ यांना त्यांचे मॅनेजर श्री. बारवेला हाताशी धरून महाराजांविरूद्ध कट रचत असल्याचा आरोप करून ‘केसरी’ मध्ये एक लेख प्रसिद्ध झाला होता. श्री. बर्वे यांनी अशा प्रकारच्या आरोपासाठी ‘केसरी’ वर गुन्हा दाखल केला. टिळक आणि आगरकर यांना 4 महिन्यांच्या तुरूंगवासाची शिक्षा सुनावण्यात आली. या पहिल्या वाक्यानंतर टिळकांना राजकीय कार्यात भाग घेण्याची गरज भासू लागली आणि त्यांनी ठराविक संकल्प करून कारागृह सोडले. त्यांनी राजकारणाची निवड केली आणि ‘केसरी’ आणि ‘मराठा’ चे संपादक म्हणून काम करण्यास सुरवात केली.


सन १८९६-९७ मध्ये महाराष्ट्रात मोठा दुष्काळ पडला आणि लोकांना खायला अन्न नव्हते. टिळकांनी ‘केसरी’ मध्ये एक लेख लिहिला आणि ‘दुष्काळ निवारण संहिता’ अंतर्गत त्यांची कर्तव्ये काय आहेत हे ब्रिटीश सरकारच्या लक्षात आणून दिले. नागरिकांच्या हक्कांची गळचेपी करण्याचा प्रयत्न करणाऱ्या अधिकाऱ्यांना त्यांनी इशारा देऊन लोकांना न्यायासाठी लढा देण्याचे आवाहन केले. टिळकांनी कायद्याच्या चौकटीत राहून लोकांची प्रभावीपणे कशी सेवा करता येईल हे दाखऊन दिले.


तोपर्यंत इकडे नामदार गोखले यांनी कॉंग्रेसने सुरू केलेले आंदोलन सनदानुसार असावे, अशी आपली मते मांडण्यास सुरुवात केली होती. लोकमान्य मात्र त्यांच्या मताशी सहमत नव्हते. “सनदशीर किंवा कायदशीर (सनदी किंवा कायदेशीर प्रमाणे)” या लेखात त्यांनी गोखले यांच्या मतांचे खंडन खालीलप्रमाणे केले. “ब्रिटनने हिंदुस्थानला अधिकार देण्याची कोणतीही सनद निश्चित केली नाही, म्हणूनच आंदोलन करणे आवश्यक आहे, असे म्हणणे हास्यास्पद ठरेल. ब्रिटीशांनी बनवलेल्या कायद्यानुसार हिंदुस्तानचे राज्य आहे म्हणूनच, आंदोलन कायम कायदेशीर आहे की नाही हा प्रश्न आहे.

जेव्हा कायदा आणि नैतिकतेपासून अलिप्तपणा आला असेल तर नैतिकतेचे पालन करण्यासाठी कायदे मोडले पाहिजेत आणि त्यासाठी दिलेली कोणतीही शिक्षा शांतपणे स्वीकारली जाईल. “

जेव्हा जहाल  चळवळ मोठे स्वरूप घेत होती. त्यावेळी  ब्रिटीश सरकार ‘जहाल (तीव्र)’ चळवळ रोखण्याच्या संधीची वाट पहात होते आणि मुझफ्फरपूर येथे घडलेल्या घटनेमुळे त्यांना अशी संधी मिळाली. खुदीराम बोस या तरूण क्रांतिकारकाने इंग्रजी अधिकाऱ्यावर बॉम्ब फेकला पण ते लक्ष्य गमावले आणि ज्या कारमध्ये दोन इंग्रजी महिला प्रवास करीत होते त्या गाडीवर तो बॉम्ब पडला. झालेल्या स्फोटात त्या ठार झाल्या त्यामुळे ब्रिटीश सरकार संतप्त झाले होते.

 टिळकांनी ‘केसरी’ मध्ये प्रकाशित केलेल्या संपादकीयात अशा प्रकारच्या दहशतवादी कारवायांबद्दल नापसंती दर्शविली परंतु असा तर्क केला की अशा प्रकारची मूलगामी वृत्ती निर्माण करण्यास सरकारचे दडपशाही धोरण जबाबदार आहे. बॉम्बस्फोटाच्या संदर्भात ‘केसरी’ मध्ये सरकारविरोधात पाच अत्यंत कठोर लेख प्रकाशित झाले आणि लोकमान्य यांना २४ जून १८०८ रोजी देशद्रोहाच्या आरोपाखाली अटक करण्यात आली.

टिळकांनी पत्रकारितेवर जनमत तयार करण्याचा हक्क म्हणून विश्वास ठेवला

आपल्यावर लावण्यात आलेल्या देशद्रोहाच्या आरोपांविरोधात लोकमान्यने २१ तास १० मिनिटांसाठी कोर्टात युक्तिवाद केला. त्यांनी स्पष्ट केले की वर्तमानपत्रांना लोकमत तयार करण्याचा अधिकार आहे आणि एखाद्या देशाच्या राजकीय जीवनात निर्माण झालेल्या शक्तींचे स्वरूप सरकारच्या निदर्शनास आणणे आणि अशा अधिकारांविरूद्ध चेतावणी देणे हे एका वर्तमानपत्राचे कर्तव्य आहे,ना की राजद्रोह!


टिळकांची पत्रकारिता देवावरच्या विश्वासावर आधारित आहे

उच्च न्यायालयात टिळकांनी दिलेले भाषण म्हणजे स्वत: चे रक्षण करणे ही बौद्धिक कसरत नव्हती परंतु विचारसरणीत, कायद्याचा सखोल अभ्यास करणे, राष्ट्राबद्दलचे त्यांचे प्रेम आणि कोणत्याही शिक्षेसाठी जाण्याची तत्परता यांसारख्या या असामान्य तत्व व गुणांमधून ते दिसून आले. ज्याने त्यांचा खटला ऐकला त्या सर्वांनी त्याचे खानदानी अनुभवले. टिळक त्यावेळी अत्यंत शांत होते.

एका प्रेक्षकांच्या भूमिकेतुन ते आपले भविष्य पाहत होते. ज्यूरीने त्यांना ‘दोषी’ घोषित करताच न्यायाधीश डावर यांनी टिळकांना विचारले की, तुम्हाला काही बोलायचे आहे का. टिळक उठले आणि म्हणाले, “मी गुन्हेगार नाही किंवा दोषी नाही किंवा निर्णायक मंडळाने काहीही ठरवावे. सांसारिक बाबींवर नियंत्रण ठेवणाऱ्या कोर्टापेक्षा सर्वोच्च सत्ता आहे. मी घेतलेल्या मिशनला चालना देण्यासाठी मला शिक्षा मिळावी हीच ईश्वराची इच्छा असू शकते.”

जीवनाकडे असलेले त्यांचे तत्वज्ञान हे राजकारणाकडे असलेल्या त्यांच्या तत्त्वज्ञानासारखे होते. सशस्त्र क्रांतीसह निशस्त्र चळवळीवर त्यांचा विश्वास होता. आपल्या आदर्शांवर दृढ विश्वास ठेवणार्‍या आणि अखेरच्या श्वासापर्यंत आपल्या देशासाठी लढा देणाऱ्या टिळकांचे योगदान कोणताही भारतीय विसरणार नाही..

==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा : भारताचा ओसामा समजल्या जाणाऱ्या वीरप्पनला पकडणारा आयपीयस अधिकारी...!

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here