आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

कोरोनापेक्षाही घातक असणाऱ्या विषाणूवर कॉलरावर या भारतीयाने लस शोधली होती…


डिसेंबर 2019 मध्ये, जागतिक महामारी “कोरोना व्हायरस” ने प्रथम चीनमधील “वुहान” शहर ठोठावले. 31 डिसेंबर रोजी वुहानमध्ये कोरोनाची पहिली घटना नोंदली गेली. यानंतर हळूहळू हा विषाणू जगभर पसरू लागला. आज परिस्थिती अशी आहे की आतापर्यंत जगभरात 17 कोटीहून अधिक लोकांना कोरोना विषाणूची लागण झाली आहे. या दरम्यान 35 लाखाहून अधिक लोकांचा मृत्यू झाला आहे.

कोरोना विषाणूप्रमाणेच 1817 मध्ये कोलेराने (ब्ल्यू डेथ) जगभरात दार ठोठावले होते. भारतात याला “कॉलरा” म्हणतात. यानंतर ‘हैजा’ ने जगभर मृत्यू पत्करण्यास सुरुवात केली आणि यामुळे जवळजवळ 1 कोटी 80 लाख लोक त्या काळी मरण पावले होते. या दरम्यान जगभरातील शास्त्रज्ञांनी ‘कॉलरा’च्या उपचाराचा शोध सुरू केला. या आजारामुळे भारतातही लाखो लोक मारले गेले.

1844 मध्ये ‘रॉबर्ट कोच’ नावाच्या वैज्ञानिकाने  आपल्या संशोधनात ‘एशियाटिक कॉलरा’ नावाचा एक बॅक्टेरियम शोधला ज्यामुळे ‘कॉलरा’ होतो. यादरम्यान रॉबर्टला बॅक्टेरियम सापडला, परंतु ‘एशियाटिक कॉलरा’ कसा निष्क्रिय केला जाऊ शकतो हे शोधण्यात तो अपयशी ठरला. अशा परिस्थितीत ‘कॉलरा’ झपाट्याने पसरत गेला आणि जगभरात कोट्यावधी लोक मरु लागले.

1 फेब्रुवारी, 1915 रोजी पश्चिम बंगालच्या हुगळी येथे एका मुलाचा जन्म झाला, त्याचे नाव शंभुनाथ डे असे होते. शंभुनाथ सुरुवातीपासूनच अभ्यासात प्रथम यायचा. यानंतर त्यांना ‘कोलकाता मेडिकल कॉलेज’ मध्ये प्रवेश मिळाला, परंतु औषधापेक्षा त्यांचा ‘संशोधनाकडे’ कल होता. त्यानंतर 1947 मध्ये त्यांनी ‘युनिव्हर्सिटी कॉलेज ऑफ लंडन’ च्या ‘सर रॉय कॅमेरून’ मध्ये पीएचडीसाठी प्रवेश घेतला.

मानवी शरीराच्या रचनेवर संशोधन करतांना ‘शंभुनाथ डे’ चे लक्ष ‘कोलेरा’ पसरणार्‍या जीवाणू ‘एशियाटिक कोलेरा’ कडे लागले. 1949 मध्ये मातीच्या प्रेमाने त्यांना भारतात आणले.

या काळात ‘हैजा’ भारतात शिगेला होता. बंगाललाही हैजाच्या वाईट परिणामाला सामोरे जावे लागले होते. रुग्णालयही कॉलराच्या रूग्णांनी भरले होते.

1955 मध्ये, ‘शंभुनाथ डे’ यांना ‘कलकत्ता मेडिकल कॉलेज’ च्या पॅथॉलॉजी विभागाचे संचालक म्हणून नियुक्त केले गेले आणि त्यांनी तिथल्या साथीच्या सोबतीने ‘कॉलरा’ चा उपचार शोधण्यास सुरवात केली. या दरम्यान, शंभुनाथ यांनी ‘कॉलरा’ पसरविणाऱ्या जीवाणू ‘एशियाटिक कॉलरा’ वर संशोधन सुरू केले. त्यानंतर लवकरच, त्यानी आपल्या संशोधनाने पूर्ण विश्वात नाम कमावले.

कॉलरा


खरं तर, 1844 च्या त्याच्या संशोधनात रॉबर्ट कॉकने रक्तामध्ये जाऊन मानवी रक्ताभिसरण प्रणालीवर परिणाम करण्यासाठी बॅक्टेरियम शोधला. रॉबर्ट कोककडून येथे एक चूक झाली, त्याने हा विचार केला नाही की हे जीवाणू शरीरातील विष एखाद्या व्यक्तीच्या इतर भागाद्वारे देखील पसरवू शकतो.

‘शंभुनाथ डे’ ने त्यांच्या संशोधनात असे आढळले की ‘एशियाटिक कोलेरा’ रक्ताद्वारे नव्हे तर लहान आतड्यात जाऊनविषारी पदार्थ सोडतो. यामुळे, मानवी शरीरात रक्त जाड होण्यास सुरवात होते आणि पाण्याचा अभाव होतो . 1953 मध्ये ‘शंभुनाथ डे’ चे संशोधन प्रकाशित झाल्यानंतरच ‘ओरल रिहायड्रेशन सोल्यूशन’ (ओआरएस) तयार केले गेले.

हे सोलुशन कोलेरासाठी रामबाण उपाय असल्याचे सिद्ध झाले. भारत आणि आफ्रिकेत या उपाययोजनाद्वारे लाखो रूग्ण मृत्युच्या तोंडातून सुखरूप बाहेर काढले गेले. ‘शंभुनाथ डे’ यांच्या  या संशोधनातून ‘ब्ल्यू डेथ’ साथीच्या आजारातून ‘मृत्यू’ हा शब्द काढून टाकला होता. हे खरेतर मोठे यश होते.

यानंतर जगभरात ‘शंभुनाथ डे’ चे संशोधन रंगू लागले. पण त्यांचे दुर्दैव होते की त्यांचे संशोधन भारतात केले गेले होते. त्याला या बॅक्टेरियमवर पुढील संशोधन करण्याची इच्छा होती, परंतु भारतात स्त्रोत नसल्यामुळे ते शक्य झाले नाही. देशातील कोट्यावधी लोकांना जीवनदान देणाऱ्या शंभुनाथ यांना आपल्याच देशात आदर मिळाला नाही.

नोबेल पुरस्कारासाठी ‘शंभूनाथ डे’ हे नाव एकापेक्षा जास्त वेळा देण्यात आले. याशिवाय त्यांना जगभरातील सन्मानाने सन्मानित केले गेले, परंतु भारतात ते विस्मृतीचे आयुष्य जगत राहिले. एवढ्या मोठ्या कामगिरीनंतरही ना  ते “राष्ट्रीय नायक” बनले आणि नाही त्यांना कोणताही सन्मानही देण्यात आला. सरकारनेही त्यांची कोणतीही काळजी घेतली नाही. म्हणूनच ‘शंभुनाथ डे’ आजही कॉलराविरुद्धच्या लढ्यातील ‘अज्ञात नायक’ म्हणून ओळखला जातात.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

तुम्हाला हे सुद्धा वाचायला आवडेल. = अस्सल  हापूस आंबा कसा ओळखायचा?

या भारतीय खेळाडूने मारलेला षटकार अरबी समुद्रात जाऊन पडला होता..!

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here