आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

1857 च्या स्वातंत्र्यलढ्याची सुरवात क्रांतिकारक मंगल पांडे यांनी केलेली..!1857 ची क्रांती ही स्वातंत्र्यलढ्याची पहिली क्रांती होती. येथून स्वातंत्र्याचे रणशिंग वाजले. या क्रांतीची आग स्वातंत्र्यसैनिक मंगल पांडे यांनीच पेटविली. 

मंगल पांडे यांच्या त्यागाचे कर्ज कोणाही भारतीयांना परत करता येणार नाही. त्याच्या बलिदानाबद्दल आपण नेहमी कृतज्ञ आहोत. पण १ एप्रिल 1857 च्या क्रांतीची ती भडक कशी पेटली आणि मंगल पांडेने शेवटच्या दिवशी कोणाची हत्या केली, याबद्दल फारच थोड्या लोकांना माहिती आहे.

प्रकरण 29 मार्च 1857 चे आहे. त्यावेळी मंगल पांडे 34 व्या बंगाल नेटिव्ह इन्फंट्रीमध्ये तैनात होते. त्यांना एक खास प्रकारची रायफल देण्यात आली होती. त्यांची  गोळी तोंडातून उघडून बंदुकीत टाकावी लागली. ही गोळी तयार करण्यासाठी डुकरांची चरबी वापरली जात होती. हिंदू धर्माचे लोक मांस व मासे फारच कमी खायचे, म्हणून त्यांच्यासाठी हा धर्म भ्रष्ट होण्यासारखा होता.

मंगल पांडे यांना जेव्हा हे कळले तेव्हा त्यांनी इंग्रजांविरूद्ध उठाव सुरू केला. सैनिकांना वाटले की ब्रिटीश सरकार त्यांचे सक्तीने बलपूर्वक धर्मांतर करू इच्छित आहे. म्हणूनच सर्वांनी मंगल पांडे यांच्या नेतृत्वात नवीन कातडूसे वापरण्यास नकार दिला. बड्या इंग्रज अधिकाऱ्यांना याची माहिती मिळाली.

मेजर जनरल जेबी हिर्से यांनी परिस्थिती हाताळण्याचा प्रयत्न केला पण सैनिक सहमत होत नव्हते.

२ मार्च रोजी जेव्हा युरोपियन सैनिकांनी भारतीय सैनिकांवर हल्ला केल्याची बातमी समजली तेव्हा मंगल पांडे आपली बंदूक परिष्कृत करीत होते. त्यांना वाटले की हे सैनिक लोक जबरदस्तीने धर्मात रुपांतर करतील. मंगल पांडे ताबडतोब बंदूक आणि तलवार घेऊन आपल्या बॅरेकमधून बाहेर आले  आणि क्वार्टर गार्ड इमारतीच्या समोर पोहोचले. येथे त्यांनी आपल्या साथीदारांना उद्देशून त्यांना बंडखोरीसाठी तयार केले.

सार्जंट मेजर जेम्स ह्यूसन यांना याची माहिती मिळाली आणि ते मंगल पांडे यांना रोखण्याच्या उद्देशाने पुढे आले. घटनेच्या प्रत्यक्षदर्शीनुसार हवालदार शेख पलटू, मंगल पांडे यांनी पाहता पाहता सार्जेंटवर गोळीबार केला आणि त्यांचे लक्ष्य चुकले. लेफ्टनंट आणि अ‍ॅडज्यूझंट बेंपडे हेनरी बाघ यांनी त्यांना रोखण्याचा प्रयत्न केला तेव्हा मंगल पांडे यांनीही त्यांच्यावर गोळीबार केला. यावेळी देखील ब्रिटीश अधिकारी बचावला.

new google

मंगल पांडे

भारतीय सैनिकांनीही अटक केली नाही

प्रत्युत्तरादाखल जेव्हा त्याने पिस्तुलाने गोळीबार केला तेव्हा मंगल पांडेकडून कोणतेही जीवित नुकसान झाले नाही. संतप्त ब्रिटीशांनी मंगल पांडेला घेराव घालण्याचा आदेश दिला. पण कोणताही भारतीय सैनिक पुढे आला नाही. मग पलटू रामने मागून मंगल पांडेला पकडले, तो ब्रिटीशांशी सामील झाला होता.


पल्टू राम यांनी इंग्रजांना मदत करताना ईश्वरी पांडे यांनी मंगल पांडे यांना तेथून जाऊ देण्यास व तसे न केल्यास त्यांना गोळीबार करण्याची धमकी दिली. पल्टू घाबरला आणि मंगल पांडेला जाऊ दिले. आता बरेच घोडदळ व पायदळ सैनिक मंगल पांडे यांचा पाठलाग करत होते. बऱ्याच वेळ पाठलाग करून  शेवटी ब्रिटीश सैन्यांनी मंगळ पांडे यांना पकडले..

10 दिवसांपूर्वी फाशी देण्यात आली होती

नंतर, इंग्रजांनी कोर्टात एकतर्फी खटला चालवत मंगल पांडे यांना फाशीची शिक्षा सुनावली. फाशीची तारीख 18 एप्रिल होती, परंतु भीतीमुळे इंग्रजांनी त्यांना 8 एप्रिल रोजीच फाशी दिली. फाशी झालेल्या माणसानेदेखील मंगल पांडेला फाशी देण्यास नकार दिला होता. तेव्हा इंग्रजांनी बाहेरून फाशी  देणाऱ्याला बोलवून फाशी दिली होती.

==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :   कारगिल युद्धाची सुरवात करणारा सैनिक..

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here