आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

वासुदेव बळवंत फडके: स्वातंत्र्यलढ्यातील या क्रांतिकारकाच्या नावाने ब्रिटीश कापत असतं..!
 1857 च्या क्रांतीमुळे देशातील लोकांच्या मनात स्वातंत्र्याची ठिणगी पडली होती पण ही ठिणगी हळूहळू ढासळत चालली होती. अशा परिस्थितीत लोकांना इंग्रजांपासून स्वातंत्र्य मिळण्यासाठी प्रेरित करणे गरजेचे होते आणि हे काम महाराष्ट्रातील दुसरे शिवाजी वासुदेव बळवंत फडके यांनी केले.

वासुदेव बळवंत फडके हे क्रांतिकारक होते, त्यांनी  1857 च्या बंडखोरीच्या अपयशानंतर पुन्हा एकदा ब्रिटीश सरकारविरूद्ध सशस्त्र बंड चालू केले. तो महाराष्ट्रातील रायगड जिल्ह्यातील रहिवासी होता. प्राथमिक शिक्षण घेतल्यानंतर ते पुण्यात आले. येथे त्यांनी ब्रिटीश सैन्य विभागात नोकरी करण्यास सुरवात केली. दरम्यान, गोविंद रानडे यांच्यासह स्वातंत्र्यसैनिकांच्या संपर्कात वासुदेव महादेव आले. आता त्यांच्यातही बंडखोरीच्या ज्वाळा पेटत होत्या. लवकरच काहीतरी घडले आणि ज्योत प्रज्वलित झाली आणि एक शो बनविला गेला.

मात्र, या घटनेत फडके हे जखमी झाले.

1871 च्या सुमारास जेव्हा त्यांच्या आईच्या तब्येतीचा संदेश  मिळाला तेव्हा फडके यांना ताबडतोब घरी बोलविण्यात आले. फडके यांनी तातडीने आपल्या वरिष्ठ ब्रिटीश अधिकाऱ्यांकडे रजा मागितली. परंतु भारतीयांचा द्वेष करणाऱ्या  एका ब्रिटीश  अधिकाऱ्याने फडके यांना सोडले नाही. जर आई अस्वस्थ होती आणि मूल दिसले नसते तर हे शक्य झाले नसते. अशी माहिती न देता दुसर्‍या दिवशी वासुदेव घरी पोचला. पण तोपर्यंत खूप उशीर झाला होता आणि त्यांची आई  त्यांना सोडून गेली होती. या घटनेने फडके यांना फार दु: ख झाले आणि त्यांनी इंग्रजांच्या विरोधात एक संघटना स्थापन केली.

वासुदेव बळवंत फडकेही संघटना ब्रिटीशांच्या ठिकाणी छापे घालायची, तेथून पैसे लुटून लोकांमध्ये वाटून द्यायची.. ही संस्था निर्माण करण्यासाठी त्यांनी वीर शिवाजींकडून प्रेरणा घेतली. यासाठी ते लोकांना जंगलात लढायला प्रशिक्षण देत होते. त्यांची संघटना महाराष्ट्रातील जिल्ह्यात वाढत आणि मजबूत झाली. यामुळे ब्रिटीश सरकार हादरले. असे म्हणतात की त्यांचे नाव ऐकून ब्रिटीश थरथर कापतील अशी भीती बळवंत फडके यांची होती. म्हणूनच, ब्रिटिशांनी ज्याने बलवंत फडके यांना जिवंत किंवा मृत आणले, त्याला 50,000 रुपयांचे बक्षीस जाहीर केले.

काळ्यापाण्याची शिक्षा भोगत झाले शहीद..


१८७९ मध्ये एका रात्री वसुदेव आजारी पडल्यावर पुण्यातील एका मंदिरात गुप्तपणे विसावा घेत होते. येथून कोणीतरी हे इंग्रजांना सांगितले. ब्रिटिश सैन्याने घेरून त्यांना अटक केली. त्यांच्यावर अनेक आरोप दाखल झाले आणि कोर्टाने त्यांना काळापाण्याची शिक्षा सुनावली. 1७ फेब्रुवारी 1883 रोजी  वासुदेव बळवंत फडके कारावासात असतानाच शहिद झाले. स्वातंत्र्यानंतर भारत सरकारने त्यांच्या नावावर टपाल तिकिट जारी केले. एवढेच नव्हे तर देशाच्या या शूर पुत्राचे पुतळे महाराष्ट्रात ठिकठिकाणी बसविण्यात आले आणि त्यांच्या बलिदानाची आठवण आजही कृतज्ञतेने काढली जाते.


new google

==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :   कारगिल युद्धाची सुरवात करणारा सैनिक..

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here