आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

==

भारतीय पासपोर्ट निळा, पांढरा, आणि मारून रंगाचा का असतो? काय आहेत त्यातील फरक..!पासपोर्ट हा त्या प्रत्येक व्यक्तीसाठी सर्वात महत्वाचा दस्तऐवज आहे ज्यांना परदेशात जायचे आहे. परदेशात प्रवास करणाऱ्या प्रत्येक नागरिकासाठी आपल्या देशाचा वैध पासपोर्ट असणे खूप महत्वाचे असते. पासपोर्टशिवाय आपण देशाबाहेर जाऊ शकत नाहीत आणि कोणताही देश आपल्याला पासपोर्टशिवाय प्रवेश देणार नाही. परदेशी भूमीवर पाऊल ठेवणार्‍या प्रत्येक व्यक्तीसाठी ओळखपत्र म्हणून पासपोर्ट हा सर्वात महत्वाचा दस्तऐवज आहे. कारण त्या व्यक्तीशी संबंधित बरीच माहिती पासपोर्टमध्ये लिहिलेली असते.

पासपोर्ट

आज आम्ही तुम्हाला भारतीय पासपोर्टशी संबंधित अशी काही माहिती सांगणार आहोत, ज्याबद्दल खूप थोड्या लोकांना माहिती असेल.

भारतीय पासपोर्ट 3 वेगवेगळ्या रांगांमध्ये असतो.

जर आपण कधीही भारतीय पासपोर्ट पाहिला असेल तर आपल्याला आढळेल की ते 3 भिन्न रंगांचे आहेत. भारतीय पासपोर्ट निळे, पांढरे आणि मरून रंगात आहेत. आता प्रश्न पडतो की एकाच देशाच्या पासपोर्टचे रंग वेगवेगळे का आहेत?

1- निळा: नियमित आणि झटपट

भारतातील सामान्य नागरिकांसाठी निळ्या रंगाचे पासपोर्ट बनविले जातात. निळा रंग भारताचे प्रतिनिधित्व करतो आणि अधिकृत आणि मुत्सद्दी यांच्यापासून वेगळे राहण्यासाठी सरकारने हा फरक निर्माण केला आहे. जेणेकरुन कस्टम अधिकारी आणि परदेशात पासपोर्ट तपासणाऱ्यांना ओळख पटविण्यात कोणतीही अडचण येऊ नये. या निळ्या रंगाच्या पासपोर्टमध्ये जारी केलेल्या व्यक्तीचे नाव, जन्म तारीख, जन्मस्थान, फोटो, स्वाक्षरी इत्यादींचा उल्लेख असतो.


2- पांढरा: अधिकृत

पांढर्‍या रंगाचा पासपोर्ट भारतीय सरकारच्या अधिकाऱ्यांचे प्रतिनिधित्व करतो. हा पासपोर्ट अधिकृत कामासाठी परदेशी सहलीला जाणाऱ्या व्यक्तीला दिला जातो. पांढर्‍या रंगाचा हा पासपोर्ट त्या अधिकाऱ्याच्या ओळखीसाठी आहे. हा पांढरा पासपोर्ट घेण्यासाठी अर्जदारास स्वतंत्र अर्ज द्यावा लागतो, त्यामध्ये त्याला असे पासपोर्ट का आवश्यक आहे हे सांगावे लागेल? ज्यांच्याकडे हा पासपोर्ट आहे त्यांनाही काही सुविधा मिळतात.


3- मरून: मुत्सद्दी

भारतीय राजयिक आणि वरिष्ठ सरकारी अधिकारी (आयएएस, आयपीएस रँक अधिकारी) यांना मरून रंगाचे पासपोर्ट दिले जातात. या पासपोर्टसाठी स्वतंत्र अर्जही देण्यात आला असतो. यादरम्यान, त्यांना दूतावासात मुक्काम करण्यापासून ते प्रवासादरम्यान अनेक सुविधा दिल्या जातात. मरून पासपोर्ट धारकास स्वतंत्र व्हिसा घेण्याची आवश्यकता नाही. यासह, त्यांना कायमचे वास्तव्य करण्यासाठी परदेशातून येणे सामान्य लोकांपेक्षा बरेच जलद आणि सोपे देखील असते. 

पासपोर्ट

आणा पाहूया पासपोर्ट बनवून कोणाला मिळू शकेल?

1 दिवसाच्या मुलापासून ते कोणत्याही वयाच्या भारतीय नागरिकांना पासपोर्ट मिळू शकेल. यावेळी पालकांच्या पासपोर्ट असल्यासच मुलाचा पासपोर्ट त्यांच्या सहमतीनुसार बनविला जातो.

पासपोर्ट कालावधी

सामान्य श्रेणीचे पासपोर्ट 10 ते 20 दिवसात तयार केले जाते. यानंतर, नोंदणीकृत पोस्टद्वारे अर्जदाराच्या घरी पासपोर्ट पाठविला जातो. तर तत्काळ पासपोर्ट बनवण्यासाठी ३ ते ७ दिवस लागतात. यासाठी आणखी 2000 शुल्क आकारले जाते. नियमित पासपोर्टप्रमाणेच सर्व माहिती त्यामध्ये ऑनलाईन भरावी  लागते. या व्यतिरिक्त, अर्जदारास अनुलग्नक -1 भरावा लागते, ज्यामध्ये तो स्वत: बद्दल सर्व काही जाहीर करेल. अर्जदार प्रथम श्रेणी राजपत्रित अधिका-याच्या पडताळणीनंतरच तत्कालीन पासपोर्टसाठी अर्ज करू शकतो.

आवश्यक कागदपत्रे कोणती?

 वयाचा पुरावा: जन्म प्रमाणपत्राची स्वत: ची साक्षांकित छायाप्रत किंवा दहावी उत्तीर्ण प्रमाणपत्र. या दरम्यान ज्यांच्याकडे जन्माचा दाखला नाही त्यांना प्रथम प्रमाणित दंडाधिकारी (एसडीएम व वरिष्ठ अधिकारी) यांच्याकडून प्रमाणित प्रमाणपत्रांची प्रत जोडावी लागेल.

 पत्त्याचा पुरावा: मतदार ओळखपत्र, आधार कार्ड, ड्रायव्हिंग लायसन्स, पॅनकार्ड, बँक पासबुक किंवा बँक स्टेटमेंट, विमा पॉलिसी, पॉवर ऑफ अटॉर्नी, वीज-पाणी बिल इ. ची स्वत: ची साक्षांकित छायाचित्राची प्रत. भाड्याने घेतलेल्या घरात राहणाऱ्यांना नोंदणीकृत भाडे करारासह पॅन कार्ड, पासबुक, डीएल इ. ची प्रत दुसर्‍या पुरावा म्हणून द्यावी लागते.

आयडी पुरावा: पॅनकार्ड, आधार कार्ड, फोटो व नवीन फोटोसह पासबुक आवश्यक आहे. यादरम्यान, हा फोटो स्वतःच पासपोर्ट सेवा केंद्रात घेण्यात आलेला पाहिजे.

पासपोर्ट बनवण्यासाठी किंवा नूतनीकरण करण्यासाठी किती पैसे लागतात?

 10 वर्षाच्या वैधतेसाठी नवीन 36 पानांचा पासपोर्ट बनविण्यासाठी किंवा नूतनीकरणासाठी 1500 रुपये लागतात.


दहा वर्षांच्या वैधतेसह नवीन ० पृष्ठांचा पासपोर्ट बनविण्यासाठी किंवा नूतनीकरणासाठी 2000 रुपये लागतात.


तत्काल योजनेंतर्गत १० वर्षांच्या वैधतेसह नवीन-36-पृष्ठाचा पासपोर्ट बनविण्यासाठी किंवा नूतनीकरणासाठी ३५०० रुपये लागतात.  पासपोर्ट हरवला किंवा चोरी झाल्यास नवीन 60 पानांचा पासपोर्ट बनविण्यासाठी 3500 रुपये लागतात.

याशिवाय 18 वर्षाखालील मुलांचे पासपोर्ट बनविण्यासाठी किंवा नूतनीकरण करण्यासाठी 1000 रुपये लागतात.

new google

==

आमचे नवनवीन लेख वाचण्यासाठी www.kolhapuritadka.com या वेबसाईटला अवश्य भेट द्या. [email protected] kolhapuritadka.com | All Rights Reserved

हेही वाचा:

या वयातील महिलांना असते रोमान्सची सर्वांत तीव्र इच्छा.. झाला खुलासा.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here