आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|युट्यूब

===

दक्षिण आफ्रिकेतील रेल्वे स्टेशनवर हा वानर ९ वर्ष ‘सिग्नल-मॅन’ म्हणून काम करायचा…!
आपण मानव शतकानुशतके आपल्या कामासाठी प्राणी वापरत आहोत. परंतु ही सर्व कामे अशी होती, ज्यासाठी शारीरिक शक्ती आणि कठोर परिश्रम आवश्यक होते. परंतु आपण एखाद्या प्राण्याने असे कार्य केल्याबद्दल कधी ऐकले आहे का ज्यामध्ये त्या प्राण्याने न केवळ बुद्धीचा वापर करायचा तर त्याच्या कामावर लोकांचे जीवनदेखील अवलंबून आहे?

आज आम्ही तुम्हाला अशाच एका वानराची कहाणी सांगणार आहोत, ज्याने बर्‍याच वर्षांपूर्वी हा पराक्रम केला होता. त्याने 9 वर्ष रेल्वेमध्ये सिग्नल मॅन म्हणून काम केले.

हे सन 1870 चे वर्ष आहे. दक्षिण आफ्रिकेच्या केप टाउनजवळ युटेनहेज नावाचे एक स्टेशन होते. येथे जेम्स वाइड नावाचा एक माणूस सिग्नल-मॅन म्हणून काम करायचा. तो बर्‍याच दिवसांपासून येथे कार्यरत होता, परंतु रेल्वे अपघातात त्यांचे दोन्ही पाय अधू झाले.

अशा परिस्थितीत, सर्वकाही करण्यात त्यांना मोठ्या अडचणी येऊ लागल्या. त्याला बनावट पायही बसवले होते, तरीही तो पूर्वीसारखे काम करु शकला नाही. जेम्स खूप अस्वस्थ झाला. दरम्यान, त्याची नजर जवळच्या गावात गाडी चालविणार्‍या एक वानर, ज्याने 9 वर्ष रेल्वेमध्ये ‘सिग्नल मॅन’ म्हणून काम केले. 


हा वानर दक्षिण आफ्रिकेतील स्टेशनवर 9 वर्षांपासून ‘सिग्नल-मॅन’ म्हणून काम करत होता. या कामासाठी त्याला रेल्वेकडून पगारही मिळायचा.

वानर

आपण मानव शतकानुशतके आपल्या कामासाठी प्राणी वापरत आहोत. परंतु ही सर्व कामे अशी होती, ज्यासाठी शारीरिक शक्ती आणि कठोर परिश्रम आवश्यक होते. परंतु आपण एखाद्या प्राण्याने असे कार्य केल्याबद्दल कधी ऐकले आहे, ज्यामध्ये न केवळ बुद्धीचा वापर करायचा तर लोकांचे जीवन यावर अवलंबून आहे?

आज आम्ही तुम्हाला अशाच एका वानराची कहाणी सांगणार आहोत, ज्याने बर्‍याच वर्षांपूर्वी हा पराक्रम केला होता. त्याने 9 वर्ष रेल्वेमध्ये सिग्नल मॅन म्हणून काम केले.

हे सन 1870 चे वर्ष आहे. दक्षिण आफ्रिकेच्या केप टाउनजवळ युटेनहेज नावाचे एक स्टेशन होते. येथे जेम्स वाइड नावाचा एक माणूस सिग्नल-मॅन म्हणून काम करायचा. तो बर्‍याच दिवसांपासून येथे कार्यरत होता, परंतु रेल्वे अपघातात त्याचे दोन्ही पाय अधू झाले.

अशा परिस्थितीत, सर्वकाही करण्यात त्यांना मोठ्या लागल्या. त्याला बनावट लाकडी पायही बसवले होते, तरीही तो पूर्वीसारखे काम करु शकला नाही. जेम्स खूप अस्वस्थ झाला. दरम्यान, त्याची नजर जवळच्या गावात गाडी चालविणार्‍या वानरावर पडली. जेम्सला वाटले की हा वानर त्याच्या उपयोगी पडू शकतो.. अशा परिस्थितीत जेम्सने कसा तरी वानराला त्याच्या मालकाकडून विकत घेतले.

जेम्सने या वानराला जॅक असे नाव दिले. आता या वानराने जेम्सला प्रत्येक कामात मदत करण्यास सुरवात केली. तो घरात बहुतेक कामे करायचा. त्यासोबतच जेम्स त्याला त्याच्याबरोबर स्टेशनवर घेऊन जाऊ लागला. गोष्टी शिकण्यासाठी जॅक खूपच वेगवान होता. लवकरच त्याने जेम्सच्या सांगण्यावरून सिग्नल बदलणे शिकले.

new google

Working for Figurative Peanuts and Literal Beer, the Fascinating Story of  Jack the Signal"man"

हे काम करण्यापूर्वी जॅकला जेम्सच्या हावभावाची गरज होती. पण ते पाहून त्याने गाडीच्या शिटीच्या आवाजानेच सिग्नल बदलण्यास सुरवात केली. आता जेव्हा एखादा वानर सिग्नल बदलत असेल, तर ही बातमी किती दिवस लपलय जाईल. ही बातमी आसपासच्या लोकांमध्ये रानटी आगीसारखी पसरली.

ही बातमी रेल्वे अधिकाऱ्यांपर्यंत पोहोचण्यासही वेळ लागला नाही. त्यानंतर अधिकाऱ्यांनी त्वरित जेम्सला नोकरीवरून काढून टाकले. आता जेम्स आणि जॅक दोघेही बेरोजगार झाले होते. अशा परिस्थितीत जेम्सने एका अधिकाऱ्याकडे विनवणी केली आणि त्यांना स्वतः जॅकच्या क्षमतेची चाचणी घेण्यास सांगितले. विशेष म्हणजे रेल्वेच्या अधिकाऱ्यांनीही यावर सहमती दर्शविली.

जॅकनेही चाचणी उत्तीर्ण केली. तिथल्या मॅनेजरलाही इतका आनंद झाला की त्याने जेम्सची नोकरी परत केली. यासह, जॅकला रेल्वेमध्ये सिग्नल मॅन म्हणून अधिकृतपणे काम देखील देण्यात आले. असे म्हणतात की त्याची अधिकृतपणे रेल्वेमध्ये नियुक्ती झाली होती आणि त्जॅक वानराला नोकरी क्रमांकही देण्यात आला होता. तसेच, दररोज त्याला 20 सेंट पगार म्हणून आणि अर्धी बाटली बिअर देण्यात येत होती.

रेल्वेमध्ये अधिकृत नोकरी करणारे जॅक हे पहिले आणि शेवटचे वानर होते. त्याने ९ वर्षे सेवा केली आणि या काळात त्याने कधीही चूक केली नाही आणि कधीही सुट्टी घेतली नाही. तथापि, १८९० मध्ये टीबीमुळे त्याचा मृत्यू झाला.

तुम्हाला या जॅक वानराची कहाणी कशी वाटली आम्हाला नक्की कळवा.

==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा…  जाणून घ्या कडू कारले खाण्याचे फायदे

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here