आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

या ७ स्वातंत्र्यसैनिकांना ब्रिटीश सरकार त्यांच्यापुढे कधीच झुकवू शकले नव्हते….!
देशाच्या कोट्यवधी लोकांनी भारताचे स्वातंत्र्य मिळविण्याकरिता आपले प्राण गमावले. आम्हाला त्यापैकी काही स्वातंत्र्यसेनानी माहित आहेत, तर असेही काही आहेत ज्यांचे योगदान आज आपल्याला कदाचित आठवत नाही. यामध्ये ईशान्येकडील काही स्वातंत्र्य सैनिकांचा समावेश आहे. आज आम्ही तुम्हाला ईशान्येकडील अशाच काही व्यक्तिमत्त्वांविषयी सांगू ज्यांच्या बलिदानाची कहाणी फारच थोड्या लोकांपर्यंत पोहोचली आहे.

Kanaklata: The golden girl of India's Freedom Struggle - Katha Kids


1. कंकलता बरुआ

कंकलता बरुआ ही आसामची नायिका होती, जिने वयाच्या अवघ्या १८ व्या वर्षी तिरंग्यासाठी छातीवर गोळी झाडली होती. वयाच्या १७ व्या वर्षी कंकलताने आझाद हिंद फौजमध्ये सामील होण्याचा प्रयत्न केला, परंतु ती अल्पवयीन असल्याने तिला नकार देण्यात आला. मग ती भारत छोडो आंदोलनात सक्रिय झाली. २० सप्टेंबर, १९४२ रोजी झालेल्या क्रांतिकारकांच्या बैठकीत तेजपूर पोलिस ठाण्यात तिरंगा पसरविण्याचा निर्णय घेण्यात आला. या संघाचे नेतृत्व करताना तिने आपली शहादत दिली.

2. पा तोगन संगमापा-तोगन नेन्ग्मिन्जा संगमा मेघालयातील गारो जमातीचे एक प्रसिद्ध नेता होते. त्यांची शरीरयष्टी आश्चर्यकारक होती आणि लढाईच्या सुरुवातीला कोणीही त्यांना पराभूत करू शकले नाही. १७७२ मध्ये, जेव्हा मेघालय ताब्यात घेण्याच्या उद्देशाने ब्रिटीश सैनिकांनी गारो डोंगरावर कब्जा केला तेव्हा त्यांनी आपल्या साथीदारांसह ब्रिटिशांवर हल्ला केला. पण ब्रिटिशांकडे बंदूक होती आणि यांच्याकडे पारंपरिक शस्त्रे होती. त्यावेळी चकमकीत त्यांचे बरेच साथीदार मारले गेले आणि तेही ब्रिटीश सैनिकांच्या गोळीचा बळी ठरले.

3.पौना ब्रजबासी

पौना ब्रजबासी मणिपूर किंगडमच्या सैन्यात मेजर होते. ते मणिपुरी मार्शल आर्ट्स आणि तलवारबाजीत तज्ज्ञ होते. १९११ मध्ये इंग्रजांशी झालेल्या अँग्लो-मणिपूर युद्ध आठवले की त्यांचे नाव काढले जाते. जेव्हा मणिपूर ताब्यात घेण्यासाठी इंग्रजांनी राज्यावर हल्ला केला तेव्हा त्यांना इंग्रजांशी लढायला पाठवण्यात आले होते. असे म्हणतात की त्यांनी अत्यंत कमी शस्त्रे घेऊन धैर्याने युद्ध केले. जेव्हा ते निशस्त्र झाले, तेव्हा एका इंग्रज अधिकाऱ्याने त्यांना आपल्याबरोबर येण्याची ऑफर दिली. पण त्यांनी देशद्रोह करण्याऐवजी डोके कापून घेणे स्वीकारले आणि या युद्धात ते शहीद झाले.

स्वातंत्र्यसैनिक४. बीर टेकेंद्रजित सिंह

बीर टेकेंद्रजित मणिपूरच्या स्वतंत्र रियासत राजा होता. त्यांना ‘कोइरेंग’ देखील म्हटल्या जायचे. ते मणिपुरी सैन्याचे सेनापती होते. त्यांनी ‘महाल-क्रांती’ केली, ज्याचा परिणाम म्हणून १८९१ मध्ये एंग्लो-मणिपुरी युद्ध सुरू झाले. अँग्लो-मणिपुरी युद्धाच्या वेळी इंग्रजांनी त्यांना पकडले आणि जाहीरपणे फाशी दिली.

5. राणी गाडिनल्यू

राणी गायडिनलियू हे रोंगमेई नागा (रोंगमेई नागा) जमातीचे नेता होत्या. वयाच्या १३ व्या वर्षी त्यांनी आपल्या जमातीला इंग्रजांविरूद्ध बंड करण्यास प्रवृत्त केले. बर्‍याच वेळा त्यांच्या गटाने ब्रिटिशांवरही छुपे हल्ले केले. पण १७ ऑक्टोबर १९३२ रोजी ब्रिटीश सैनिकांनी त्यांना अटक केली आणि तुरूंगात टाकले. स्वातंत्र्यानंतर त्यांना सोडण्यात आले होते, त्यानंतरही त्यांनी आपल्या जमातीसाठी काम सुरु ठेवले. त्यांच्या अतुल्य कामगिरीसाठी भारत सरकारने त्यांना पद्मभूषणने सन्मानित केले.

6. भोगेश्वरी फुकणानी

क्रांतिकारक भोगेश्वरी फुकणानी या आसामच्या नागाव जिल्ह्यातील होत्या. स्वतः वृद्धावस्थेत असूनही त्यांनी लोकांना ‘भारत छोडो आंदोलन’ मध्ये उत्साहाने सहभागी होण्यास प्रेरित केले होते. १९४२ मध्ये ब्रिटिशांनी त्यांच्यावर हल्ला केला तेव्हा बारामपूर भागात एका सभेत त्या बोलत होत्या. तेव्हा इंग्रजांच्या गोळ्यांना बळी पडल्यानंतर त्या शहीद झाल्या.


7. मोजे रीबा

स्वातंत्र्यसैनिक मोजे रीबा अरुणाचल प्रदेशातील सियांग जिल्ह्यातील रहिवासी होते . स्वातंत्र्यलढ्यात उडी मारण्यापूर्वी ते एक व्यापारी होते. पण जेव्हा त्यांनी डिब्रूगडच्या व्यावसायिक सहलीवर स्वातंत्र्यलढ्याबद्दल ऐकले तेव्हा त्यांनी आपला विचार बदलला आणि या संघर्षात उडी घेतली. अरुणाचल प्रदेशातील ते पहिले लोक होते ज्यांनी भारतीय राष्ट्रीय कॉंग्रेसमध्ये प्रवेश केला. त्यांनी स्वातंत्र्यासाठी अनेक मोर्चे व मोर्चाचे नेतृत्व केले होते. स्वातंत्र्यानंतर त्याचा ताम्रपट देऊन सन्मान करण्यात आला.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

बंगालच्या या नवाबाने 146 इंग्रज अधिकाऱ्यांना बंदी बनवले होते,तर बाकी भीतीनेच पळून गेले होते!

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here