आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

भारतातील संपत्ती आणि संस्कृतीचे नुकसान करणाऱ्या ब्रिटिशांनी हे एकमेव हिंदू मंदिर बांधलय..!बैजनाथ मंदिर, मध्य प्रदेश. ब्रिटीशांनी अनेक वर्षे भारतीयांवर राज्य केले. शेकडो वर्षांपासून ‘सोने की चिड़िया’ म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या या देशाला इंग्रजांनी गुलामगिरीत साखळदंडात कैद केले गेले. ब्रिटिशांनी आपली संपत्ती लुबाडलीच पण आपल्या संस्कृतीचे नुकसान केले. जरी अनेक परकीय राज्यकर्त्यांनी भारतावर आक्रमण केले, परंतु सर्वांनी एक प्रकारे किंवा इतर मार्गाने भारतीय संस्कृती बदलली. ब्रिटिश कधीच भारताचा भाग होऊ शकले नाहीत, ते नेहमी स्वत: ला उत्कृष्ट आणि उर्वरित देशांना ‘जंगली’ किंवा ‘संस्कृतीविना’ मानत असत.

भारतातील मिशनऱ्यांनी इंग्रजी पद्धतीने ख्रिश्चन धर्माचा प्रसार केला. भारतात बरीच कॅथेड्रल्स आणि चर्च बांधली. ब्रिटिशांनी कधीही भारतीय किंवा भारतीयत्व स्वीकारले नाही. असे काही ब्रिटिश होते ज्यांना भारतीय संस्कृती आवडली आणि अशाच एका इंग्रजाने भारतात मंदिर बांधले. हे मंदिर एकमेव मंदिर आहे जे एका इंग्रजांद्वारे बांधले गेले.

मध्य प्रदेशातील आगर मालवा जिल्ह्यात हे बैजनाथ मंदिर असून ते एका इंग्रजी जोडप्याने १८८३ मध्ये बनवले होते. एका लेखानुसार ब्रिटीश लेफ्टनंट कर्नल सी. मार्टिन हे अफगाणांशी युद्ध करण्यासाठी गेले होते आणि सुखरूप परत आले होते. ब्रिटिशांनी सांगितले की महादेव यांनी योगी म्हणून स्वत: चा वेश धारण करुन त्यांचे रक्षण केले होते. लेफ्टनंट कर्नल मार्टिन हे मध्य भारतात तैनात होते आणि त्यांना अफगाणांना धडा शिकवण्यासाठी सीमेवर पाठवण्यात आले होते.

मंदिर

लेफ्टनंट कर्नल मार्टिन युद्धभूमीवरुन आपल्या पत्नीला पत्रे लिहित असत, पण एके दिवशी अचानक पत्रे येणे बंद झाले व मार्टिनच्या पत्नीची चिंता वाढू लागली. एके दिवशी ती बैजनाथ मंदिराजवळून जात असताना, शंख आणि घंटाचा आवाज ऐकून ती मंदिरात पोचली. मंदिराची अवस्था चांगली नव्हती. त्यांनी आपली समस्या आत उपस्थित ब्राह्मणांना सांगितली. ब्राह्मणांनी त्यांना सांगितले की भगवान शिव सर्वांचे ऐकतात आणि भक्तांचे दुःख दूर करतात. ब्राह्मणांनी त्यांना 11 दिवस ‘लघुरुद्री विधी’ करण्यास सांगितले.

असे म्हटले जाते की इंग्रज पत्नीने भगवान शिव यांना नवस केला होता की तिचा नवरा परत आला तर ती शिव मंदिर पुन्हा बांधेल. विधीच्या 11 व्या दिवशी, तिला तिच्या पतीचे पत्र मिळाले आणि तिला समजले की ब्रिटीशांनी युद्ध जिंकले आहे आणि तिचा नवरा सुखरूप  आहे.

या घटनेसह आणखी एक कथा प्रचलित आहे. असे म्हणतात की लेफ्टनंट कर्नल मार्टिन यांना रणांगणात वाघाची साल नेसून त्रिशूल धारण केलेले योगी भेटले होते. लेफ्टनंट कर्नल आणि त्यांचे साथीदार अफगाणांच्या तावडीत कसे आहेत हे त्या योगींनी त्यांना सांगितले. या योगींनी अफगाणांवर हल्ला केला आणि अफगाणांना माघार घ्यावी लागली. लेफ्टनंट कर्नल मार्टिन यांनीही लिहिले आहे की योगींनी त्यांना सांगितले की आपण आपल्या पत्नीची उपासना आणि भक्ती पाहून योगींना आनंद झाला.

इंग्लंडला परत जाण्यापूर्वी या जोडप्याने मंदिराच्या पुनर्बांधणीसाठी १०००००० रुपयांची देणगी दिली होती..
 
हे सर्व बैजनाथ मंदिरातील दगडावर लिहिलेले आहे. स्थानिक लोकही ही गोष्ट खरी असल्याचे सांगतात.

===

new google

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

बंगालच्या या नवाबाने 146 इंग्रज अधिकाऱ्यांना बंदी बनवले होते,तर बाकी भीतीनेच पळून गेले होते!

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here