आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब

==

वयाच्या १9 व्या वर्षी शहीद झालेल्या या क्रांतीकारकाला ‘सिंधचा भगतसिंग’ म्हटले जायचे..!
देशासाठी शहीद झालेल्या भगतसिंगाबद्दल सर्वांना माहिती आहे. पण आज आम्ही तुम्हाला एक स्वातंत्र्यसैनिकांशी ओळख करून देणार आहोत ज्यांना सिंधचा भगतसिंग म्हणतात. ब्रिटीशांमध्ये त्यांची भीती अशी होती की वयाच्या १9 व्या वर्षी त्यांना फाशीची शिक्षा सुनावण्यात आली.

देशाच्या स्वातंत्र्यासाठी शहीद झालेल्या या तरूणाचे नाव हेमू कलानी असे आहे. त्यांचा जन्म अविभाजित भारताच्या सिंध प्रांतातील साकार शहरात झाला. बालपणात त्यांनी आपल्या कुटुंबातील सदस्यांकडून मोठ्या क्रांतिकारकांच्या कथा ऐकल्या होत्या. यामुळे त्यांच्यात देशभक्तीची भावना खूप लहान असतानाच उभरून आली असावी.

हेमू कलानी वाचन-लेखनात वेगवान होते व खेळातही ते पुढे होते. आपल्या मित्रांसह देशभक्तीपर गाणी गाऊन ते आजूबाजूच्या लोकांमध्ये स्वातंत्र्याचा उत्साह भरण्याचे काम करत असत. एकदा त्यांच्या बालपणात, त्यांच्या वडिलांना ब्रिटिश सैनिकांनी अटक केली होती. त्याचे कारण कळू शकले नाही, जेव्हा त्यांच्या आईने कालानीला सर्व काही सांगितले तेव्हा त्यांनी वडिलांची बंदूक घेऊन वडिलांना सोडवून आणले. बंदूक घेऊन हेमू कालानी पोलिस ठाण्याच्या दिशेने जाताना पाहून त्यांच्या शिक्षकाने त्यांना थांबवले होते आणि असे काम चालणार नाही असे समजावून सांगण्याचा प्रयत्न केला होता.

नंतर ते स्वतःहून ‘स्वराज्य सेना मंडळ’ नावाच्या संस्थेत सामील झाले. त्यांची संस्था लोकांना इंग्रजी कपड्यांवर बहिष्कार घालण्यासाठी प्रेरित करत असे. ते मोठ्या आवाजात इंकलाब जिंदाबादचे नारे लावत असत, यामुळे लोकांचा उत्साह भरून जायचा. हेमू कालानी आपल्या गळ्यातील दोरी गुंडाळून ठेवायचे. त्यांचे असे म्हणणे होते की ही दोरी त्यांना क्रांतिकारकांची आठवत करून देते. त्यांचा असा विश्वास होता की यामुळे त्यांच्यात देशासाठी मरण्याची भावना निर्माण होते.

त्यांनी ब्रिटीशांना त्रस्त करून सोडले होते. कधीकधी ते आपल्या संघटनेसह त्यांच्यावर गुपचूप हल्ला करत असत आणि कधीकधी ते क्रांतिकारकांच्या अटकेला विरोध दर्शवित असत. १९४२ मध्ये जेव्हा महात्मा गांधींनी ‘भारत छोडो आंदोलन’ सुरू केले, तेव्हा त्यांनी पूर्ण उत्साहाने त्यात सहभाग घेतला. आपल्या मित्रांसह ते ब्रिटिशांची प्रत्येक युक्ती नाकारण्याचा प्रयत्न करीत असत. यासर्व गोष्टींमुळे हेमू कलानी संपूर्ण सिंधमध्ये प्रसिध्द झाले होते.

भगतसिंग

ऑक्टोबर १९४२ मध्ये त्यांना समजले की ब्रिटीश ट्रेनमध्ये बरीच शस्त्रे होती. ट्रॅक उघडून आपल्या शहरात ती रेल्वे आणण्याची योजना त्यांनी आखली. ते मित्रांसह ट्रॅकवर गेले. येथे त्यांनी ट्रॅकला जोडणारी प्लेट्स उघडण्यास सुरुवात केली. ब्रिटीशांना याची माहिती मिळाली. कालानी तत्काळ सैनिकांसह घटनास्थळी पोहोचले. ब्रिटीश येत असल्याचे पाहून त्यांनी आपल्या साथीदारांना पळ काढण्यास सांगितले आणि ते तेथेच उभे राहिले. ब्रिटिश सैनिकांनी हेमू कालानीला अटक केली. त्यांच्याविरुद्ध अनेक बनावट खटले दाखल झाले.

तुरुंगात त्यांच्या साथीदारांची नावे सांगण्यासाठी त्यांच्यावर खूप अत्याचार केले गेले. परंतु हेमू कलानी यांनी कधीही तोंड उघडले नाही. अखेर वयाच्या १९ व्या वर्षी २१ जानेवारी १९४३ रोजी त्यांना फाशी देण्यात आली. त्यांच्या शेवटच्या प्रवासात शेकडो लोक जमा झाले होते. नंतर, आझाद हिंद फौजच्या सेनानींनी हेमू कालानीच्या शौर्यासाठी त्यांच्या आईला सुवर्णपदक देऊन गौरविले. १९८३ मध्ये भारत सरकारने त्यांच्या नावावर टपाल तिकिट जारी केले आणि २००३ मध्ये त्यांचा पुतळा देशाच्या संसद भवनात स्थापित करण्यात आला.

देशासाठी बलिदान देणाऱ्या युवा क्रांतिकारक हेमू कलानी यांचे हे देश नेहमीच आभारी राहील.

==

new google

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा.. 16 वर्षांच्या खेळाडूने काउंटी चॅम्पियनशिपमध्ये रचला इतिहास; सर्वांत लहान वयात ठोकले अर्धशतक!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here