आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

रामगडच्या या राणीने १८५७ च्या उठावाच्या वेळी इंग्रजांना धूळ चारली होती…!राणी अवंतीबाई लोधी राजा विक्रमादित्य सिंह यांची पत्नी होती आणि रामगड राजघराण्याची राणी होती. ही रियासत आता मध्य प्रदेश राज्यात येते.

रामगडची राणी अवंतीबाई. १८५७ च्या उठावात, भारताच्या ध्येयवादी नायकांनी केवळ मातीच्या संरक्षणासाठी ब्रिटिशांवर हल्ला केला नाही, तर असंख्य शूर स्त्रियांनी देखील देशाला इंग्रजांपासून मुक्त करण्यासाठी शस्त्रे हाती घेतली. १८५७ मध्ये सामील झालेल्या ध्येयवादी नायिकांविषयी बोलताना राणी लक्ष्मीबाई यांचे नाव देशातील प्रत्येक नागरिकाला माहित आहे, परंतु त्यांच्याव्यतिरिक्त बर्‍याच महिला योद्धांनी देशाच्या कानाकोपऱ्यात क्रांतीची आग पेटविली.

काहींना इतिहासात एक छोटीशी जागा मिळाली, तर काहींचा त्याग इतिहासाच्या पानांमध्ये कोठे तरी हरवला. आज आम्ही तुम्हाला इंग्रजांशी सामना करण्याऱ्या आणखी एका राणीबद्दल माहिती माहिती करून देऊ. ती राणी, अवंतीबाई होती. राणी अवंतीबाई लोधी महाराजा विक्रमादित्य सिंह यांच्या पत्नी होती आणि रामगड राजघराण्यातील राणी होती. हे रियासत आता मध्य प्रदेश राज्यात येते.

राणी अवंतीबाई लोधी यांचे सुरुवातीचे आयुष्य 

लाइव्ह हिस्टरी इंडियाच्या लेखानुसार, ऑगस्ट १८३१ रोजी, राणी अवंतीबाईंचा जन्म जमींदार राजा जुझारसिंग यांच्याकडे झाला. फेमिनिझम इन इंडिया या लेखाच्या अनुसार, राणी लहानपणापासूनच तलवारबाजी, तीरंदाजी, सैनिकी चाली इ. मध्ये कुशल होती.
अवंतीबाईचे रामगड (दिंडोरी) यांचे राजा विक्रमादित्य सिंह यांच्याशी लग्न झाले. विक्रमदित्य आजारी असल्याने आणि धर्मात अधिक रस असल्यामुळे ते राज्य योग्य प्रकारे चालवू शकले नाहीत. विक्रमादित्य खूप आजारी पडले आणि अवंतीबाईंनी रामगडची सत्ता आपल्या हातात घेतली. अवंतीबाईंच्या सक्षम नेतृत्वातही लोधी राज्य भरभराटीस येऊ लागले.

ब्रिटिशांनी रामगड ताब्यात घेतला

ब्रिटीशांनी अवंतीबाईंचा नियम स्वीकारण्यास नकार दिला. ब्रिटीशांनी अवंतीबाईचे पुत्र अमनसिंग आणि शेरसिंह यांना रामगडचा उत्तराधिकारी म्हणून स्वीकारण्यास नकार दिला. दोन्ही राजकुमारांना नाबालिग म्हणवून ब्रिटीशांनी स्वतःची मनमानी केली.

सप्टेंबर १८५१ मध्ये ब्रिटीशांनी रामगडला ‘कोर्ट ऑफ वार्ड’ म्हणून घोषित केले आणि शेख मोहम्मद या ब्रिटीश प्रशासकाला रामगडलवर पाठवले.


राजा विक्रमादित्यच्या मृत्यूनंतर, राणी अवंतीबाईंना इंग्रजांकडून सूड घेण्याची सुवर्णसंधी मिळाली. राणी अवंतीबाईंनी शेख मोहम्मद यांना हद्दपार केले आणि ब्रिटीश सरकारविरूद्ध युद्धाची घोषणा केली.

१७ मे १८५७ मध्ये मेरठ, बंगाल, दिल्ली येथे प्रचलित क्रांतीच्या ज्वालांची बातमी देशभर पसरली. राणी अवंतीबाईंनीही आपला संदेश जवळच्या राजांना पाठविला.

राणी अवंती बाईंनी हा संदेश बांगड्यांसह पाठविला,

‘जर तुम्हाला असे वाटते की आपल्यास साखळदंडात मातृभूमीविषयी आपले काही कर्तव्य आहे, तर मग तुम्ही इंग्रजांविरुद्ध तलवारी उभारा. नाहीतर बांगड्या घाला आणि आपल्या घरात लपून राहा.’

मध्य भारतातील प्रांतांमध्येही क्रांतीच्या ज्वाला पेटल्या. राणी अवंतीबाईंनी ४०००च्या सैन्याने इंग्रजांवर हल्ला केला. द बेटर इंडियाच्या लेखानुसार, राणी अवंतीबाईंचे इंग्रजांशी पहिले युद्ध खेरी नावाच्या खेड्यात झाले. या युद्धात इंग्रजांचा पराभव झाला.

इंग्रजांनी रामगडला वेढा घातला आणि गडाला आग लावली. आपल्या कुटुंबासह राणीला देवघरगडच्या जंगलात लपावे लागले. तरी अवंतीबाई हार मानणार्‍या नव्हत्या. गनिमी युद्धाच्या धोरणाने राणीने ब्रिटीश जनरल वॅडिंग्टनवर हल्ला केला आणि त्याच्या छावणीला गोंधळ घातला. ब्रिटीशांच्या विशाल सैन्य, शस्त्रे यांच्यासमोर अवंतीबाईंचे लढाण्याचे कौशल्य कमी पडले. ब्रिटीशांनी अवंतीबाईला घेराव घातला आणि राणीला कैदी बनून राहण्याचे मान्य नव्हते त्यामुळे  २० मार्च, १८५८ रोजी राणीने तलवारीने स्वत: चा जीव घेतला.

===

new google

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा : ह्या आहेत जगातील सर्वात विषारी वनस्पती..!

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here