आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

स्क्वॉड्रॉन लीडर जगमोहन नाथ: दोनदा महावीर चक्र मिळालेला भारतीय वायुसेनेचा शूर सैनिक…!


 

आयएएफचे(IAF) दिग्गज जगमोहन नाथ हे सुमारे ५८ वर्षांपूर्वी आपल्या जेटमध्ये बसून एका मोठ्या गुप्त मिशन पूर्तीसाठी पाकिस्तानकडे रवाना झाले होते. तीन वर्षांनंतर, सप्टेंबर १९६५ रोजी भारतीय वायुसेनेच्या या वीर पायलटला महावीर चक्र देण्यात आले. महावीर चक्र हा परमवीर चक्रानंतर देशातील दुसरा सर्वोच्च लष्करी शौर्य पुरस्कार आहे.


जगमोहन नाथ यांचा जन्म पंजाबमधील खेड्यात झाला होता. ते जन्मलेल गाव आता पाकिस्तानात आहे. फाळणीनंतर जगमोहन यांचे कुटुंब भारतात आले. त्यांच्या कुटुंबात सर्व डॉक्टर होते पण लहानपणापासूनच त्यांना विमानात रस होता आणि ते आकाशात उडणारी विमाने पाहण्यात तासनतास घालवत असे.

जग मोहन नाथ यांनी १९४८ मध्ये कोयंबटूरच्या एअर फोर्स प्रशासकीय महाविद्यालयात दाखला घेतला होता. त्यावेळी जगमोहन यांची बहादुरी आणि पराक्रम पाहून लवकरच त्यांची कठीण कामांसाठी निवड झाली.

1962 चीन-भारत युद्ध

20 ऑक्टोबर 1962 रोजी भारत आणि चीनमधील सैनिकांमध्ये जवळपास महिन्याभराची रणधुमाळी सुरू झाली. यात भारताचे सुमारे 10000-20000 सैनिक आणि चीनचे 80000 सैनिक सहभागी होते. तर युद्धात भारतीय वायुसेनेने आर्मी सैन्याला सर्व प्रकारे मदत केली होती.

या स्टँड ऑफच्या वेळी जगमोहन नाथ यांच्याकडे अक्साई चिन क्षेत्र आणि तिबेटमध्ये चीनच्या सैन्याच्या सामर्थ्याचा साठा बघण्याचे काम सोपविण्यात आले होते. तेव्हा जगमोहन यांनी कॅनबेरामधून (2 इंजिन जेट बॉम्बर) लगेच उड्डाण केले. या विमानात कॅमेरे बसविण्यात आले होते. भारत-चीन युद्ध काळात जगमोहन नाथ यांनी निर्भयपणे शत्रूच्या प्रांतात जाऊन संघर्षाच्या आधी आणि संघर्षानंतरही उड्डाण केले. अशा प्रतिकूल परिस्थितीतही शौर्य दाखविल्याबद्दल जगमोहन नाथ यांना महावीर चक्राने सन्मानित करण्यात आले.

जगमोहन नाथ

१९६५ भारत-पाकिस्तान युद्ध

१९६५ च्या युद्धामध्येही जगमोहन नाथ यांनी शौर्य दाखवले. त्यावेळी हिमालयाच्या खोऱ्यात बांधलेल्या रणांगणात रडार बसवलेले नव्हते आणि शत्रू देशाच्या सैन्याने चौकी तयार केली होती. भारतीय सैन्याच्या शोधात पाकिस्तानही नजर लावून बसला होता.

त्यांच्या उडानादरम्यान जगमोहन नाथ आपल्या इलेक्ट्रा कॅनबेरामधून शत्रूच्या प्रदेशात पळून गेले. दिवसभरात जग मोहन नाथ यांनी १२,००० फूट अंतरावर हवाई क्षेत्रे आणि आस्थापनांचे फोटो घेतले. मिशनची ही ५ मिनिटे सर्वात धोकादायक होती आणि काहीही घडू शकत होते. पाकिस्तानी सैन्याकडून गोळीबार होऊ नये म्हणून जगमोहन यांना अनेकदा धोकादायकप्रकारे विमानाने उड्डाण करावे लागले. जगमोहन आपल्या देशाच्या आकाशात अशा प्रकारे परत आला की भारतीय वायुसेनेच्या मिग शत्रूने त्यांची दिशाभूल केली असती! पाकिस्तान प्रदेशात जगमोहन यांनी सुमारे १० वेळा उड्डाण करून परत आले होते, त्यांच्यामुळेच भारतीय वायुसेना बदिनचा शक्तिशाली रडार नष्ट करण्यास सक्षम राहिली.

जगमोहन नाथ यांच्या धोकादायक कार्यांविषयी फक्त भारतीय वायुसेना प्रमुख एअर चीफ मार्शल अर्जन सिंग यांनाच माहिती होती. मिशनसाठी जग मोहन नाथ यांना ‘प्रोफेसर’ हे नाव दिले होते.


१९६५ च्या युद्धामध्ये जगमोहन नाथ दुसऱ्यांदा महावीर चक्राने सन्मानित केल्या गेले.

===

new google

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

 

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here