आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|युट्यूब

===

भारतातून पळालेल्या या डाकूला फाशीपासून वाचवण्यासाठी पाकिस्तानने मरेपर्यंतसांभाळले होते..!भारताच्या कामात अडथळा आणण्याचा पाकिस्तानचा नेहमीच प्रयत्न असतो. याला इतिहास साक्षी आहे की पाकिस्तानने भारत सोडून पळून गेलेल्या बर्‍याच गुन्हेगारांना आश्रय दिला आहे आणि हे सिद्ध केले आहे की त्याला भारताबरोबर कधीही शांती नको आहे. १९९३ च्या मुंबई बॉम्बस्फोटातील मुख्य आरोपी दाऊद यालाही पाकिस्तानने आश्रय दिला होता. तथापि, त्याने नेहमीच या गोष्टीचा इन्कार केला आहे.

त्याच वेळी, याखेरीज भारत सोडून पळून गेलेल्या कुख्यात डकैत भूपतसिंगलाही पाकिस्तानमध्ये आश्रय देण्यात आला, तरीसुद्धा बर्‍याच खून आणि दरोडेखोरीचा आरोपी भूपत याला भारतात फाशी देण्यात येईल हे पक्के होते. या खास लेखात जाणून घेऊ की लुटेरू भूपतसिंग भारतातून पळून गेल्यानंतर पाकिस्तानात कसा राहिला.

एक कुख्यात दरोडेखोर म्हणून ओळख

असे मानले जाते की 50 च्या दशकात राजस्थान आणि गुजरातमध्ये डकैत भूपतसिंग खूप कुप्रसिद्ध झाला होता. त्याच वेळी असेही म्हटले जाते की १९४९ ते १९५२ दरम्यान भूपत आणि त्याच्या टोळीवर ८२ खून केल्याचा आरोप होता. यामुळे पोलिस आणि भूपट यांच्यात उंदीर-मांजरीचा खेळ सुरू झाला. त्याच वेळी पोलिसांनी त्याच्या शोधात कोणतीही कसर सोडली नाही, तेव्हा भूपत आपल्या दोन साथीदारांसह पाकिस्तानच्या हद्दीत घुसला.

भूपतसिंग यांनी बेकायदेशीरपणे पाकिस्तानच्या हद्दीत प्रवेश केल्यामुळे तेथे बेकायदेशीरपणे प्रवेश करून शस्त्रे ठेवल्याबद्दल त्याच्यावर 1 वर्षांची शिक्षा ठोठावण्यात आली. नंतर त्याला भारतात आणण्याचा प्रयत्नही करीत होते.

‘द पीपल्स नेक्स्ट डोअरः द क्यूरियस हिस्ट्री ऑफ इंडिया-पाकिस्तान रिलेशन्स’ चे लेखक आणि पाकिस्तानमधील भारताचे माजी उच्चायुक्त डॉ. टी.सी.ए. राघवनच्या म्हणण्यानुसार, लुटारू भुपत याच्या संदर्भात भारत-पाकमध्ये उच्चस्तरीय चर्चा झाल्या. प्रत्यार्पण करारावर सही न केल्यामुळे भारत या विषयावर कायदेशीररीत्या फारसे काही करू शकला नाही. यानंतर भारताने थेट पाकिस्तानवर आरोप केला की तो राजकीयदृष्ट्या पूर्णपणे कमकुवत झाला आहे, त्यामुळे ते भूपतला आपल्याकडे सोपवित नाहीयेत.

पाकिस्तान

त्यानंतर पंतप्रधानांमध्ये चर्चा झाली-

असे म्हटले जाते की राजकीय दबावामुळे व मीडियाकडून होणारी तीव्र टीका यामुळे तत्कालीन पंतप्रधान जवाहरलाल नेहरूंनी १९५६ मध्ये लुटारु भूपतला परत करा अशी पाकिस्तानी पंतप्रधान मोहम्मद अली बोगरा यांच्याशी बोलणी केली होती. परंतु, प्रत्यार्पण कराराच्या अभावामुळे पाकिस्तानच्या पंतप्रधानांनी हे प्रकरण बाजूला सारले.

वर्तमानपत्रांमध्ये वेगवेगळ्या प्रकारच्या बातम्या प्रसिद्ध झाल्या-

त्यावेळी भारतीय माध्यमांमध्ये विविध प्रकारच्या बातम्या प्रसिद्ध झाल्या. ब्लिट्झ नावाच्या वृत्तपत्राने हे शीर्षक दिले होते की, “काय डकैट भूपत हे पाकिस्तानी सैन्यात भरती करीत आहेत?” या वृत्तानुसार, डकैत भूपतसिंग हे पाकिस्तानच्या गुप्तचर यंत्रणेसाठी भारतीय डाकूंची सैन्यात भरती करीत होते आणि ते या कामासाठी भारत सीमेभोवती फिरत आहेत.

डकैत भूपतसिंग याचा प्रयत्न होता की त्याला भारतात पाठवले जाऊ नये. तर, त्याने एक मोठी चाल केली. त्याने स्वत: ला स्वातंत्र्यसैनिक असल्याचे पाकिस्तानला सांगितले. ते म्हणाले, जेव्हा माझे राज्य भारताशी जोडले गेले, तेव्हा भारतीय सैन्याने आमच्यावर हल्ला केला. आम्ही जवळपास साडेतीन वर्षे भारतीय सैन्याशी लढा दिला. पण, आमचा पराभव झाला आणि मला पाकिस्तानमध्ये पळून जावं लागलं. मी पाकिस्तानशी एकनिष्ठ आहे, ज्याने माझा जीव वाचवला आणि मला येथे ठेवले त्यामुळे मी माझ्या रक्ताचा शेवटचा थेंबही पाकिस्तानला देण्यास तयार आहे.


असे म्हणतात की, भूपतच्या युक्तीचा पाकिस्तानवर चांगलाच प्रहार बसला आणि त्याला पाकिस्तानमध्ये राहू दिले. तो मृत्यूपर्यंत (२००६) पाकिस्तानात राहत होता. असे म्हणतात की त्याने इस्लाम धर्म स्वीकारून पाकिस्तानातच लग्नही केले आणि त्याला मुलेही झाली .

तर ही कथा होती पाकिस्तानने शरण दिलेल्या कुख्यात डकैत भूपतची. जर त्याला भारतात पाठवले गेले असते तर त्याची फाशीची शिक्षा जवळपास निश्चित होती.

==

new google

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा…  जाणून घ्या कडू कारले खाण्याचे फायदे

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here