आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

हा स्वातंत्र्यसैनिक वयाच्या 12 व्या वर्षी देशासाठी हसत-हसत मृत्यूला सामोरी गेला होता..!देशाला इंग्रजांपासून मुक्त करण्यासाठी लाखो भारतीयांनी बळी दिले. आम्हाला यापैकी काहींची नावे माहित आहेत आणि काही अनामिक आहेत. आज आम्ही तुम्हाला अशाच एका हुतात्म्याबद्दल सांगणार आहोत. ज्याच्याबद्दल असे म्हटले जाते की तो देशासाठी आपला जीव देणारा सर्वात तरुण शहीद होता.

त्याचे नाव बाजी राऊत आहे. इतिहासकारांच्या म्हणण्यानुसार, स्वातंत्र्यलढ्यात शहादत देणारा तो सर्वात तरुण शहीद होता. चला आज आम्ही तुम्हाला देशातील या शूर मुलाची कहाणी सांगू.

बाजी राऊत याचा जन्म १९२६ मध्ये ओडिशातील ढेकनाल येथे झाला होता. त्याच्या वडिलांचे बाजी लहान असतानाच निधन झाले होते. त्याच्या आईने त्याला वाढविले आणि उभे केले. रोजीरोटीसाठी ती जवळपासच्या घरात आणि शेतात काम करायची.

त्यावेळी देशाचे लोक ब्रिटीश आणि राजावर नाराज होते

मुलगा थोडा मोठा झाल्यावर त्याने नावेतून प्रवासही सुरू केला. त्या दिवसांमध्ये लोकांमध्ये राज्याच्या राजाविषयी तीव्र नाराजी होती. असे अनावश्यक कर लादून तो त्यांना त्रास देत असे. शंकर प्रताप सिंहदेव नावाचा हा राजा लोकांना त्रास देण्यासाठी दररोज येत असे. त्याच वेळी तेथे क्रांतिकारक येत होते ज्यांचे नाव वैष्णव चरण पटनायक होते. लोक त्यांना प्रेमाने वीर वैष्णव म्हणायचे. त्यांनी ‘प्रजमंडल’ नावाचा पक्ष स्थापन केला होता. या पक्षाच्या माध्यमातून ते गावोगावी स्वातंत्र्य आणि बंडखोरीची लाट पसरवू लागले.

स्वातंत्र्यसैनिक

या संघात मुलांचादेखील समावेश होता. मुलांच्या या गटाला वानर सेना असे म्हणतात. बाजी राऊतही त्याचाच एक भाग होता. क्रांतिकारक होण्याशिवाय वीर वैष्णव यांनी रेल्वेमध्ये चित्रकार म्हणूनही काम केले. ते राज्यभर फिरत असत आणि लोकांना स्वातंत्र्यासाठी पुढे येण्याची प्रेरणा देत असत. जेव्हा ढेकनालमध्ये उठाव वाढू लागला, तेव्हा राजा शंकर प्रताप सिंहदेव यांनी ब्रिटीश व इतर राजांशी कट रचला.

क्रांतिकारकांच्या शोधात ब्रिटीश सैनिक

त्यांनी क्रांतिकारकांच्या शोधात २५० ब्रिटीश सैनिकांची तुकडी कामावर लावली. सैनिक धेंकनाललाही पोहोचले. येथे काही लोकांना अटक केली आणि ठारही केले. ब्रिटिशांना कुठूनतरी कळले की वीर वैष्णव भुवन गावात लपला आहे. ब्रिटिश सैनिकांनी तातडीने तिथे छापा टाकला परंतु वीर वैष्णव तेथून पळून जाण्यात यशस्वी झाले. सैनिकांनी गावकऱ्यांवर खूप अत्याचार केले पण कोणीही तोंड उघडले नाही. दरम्यान, सैनिकांना कळले की शूर वैष्णव ब्राह्मणी नदी ओलांडून पळून गेले आहेत. त्यांच्या पाठोपाठ सैनिक नीलकांतपूर घाटावर पोहोचले. १० ऑक्टोबर 1१९३८ रोजी बाजी राऊत यांची या दिवशी रात्रीची सुरक्षा करण्याची पाळी होती.

बाजी राऊत यांना इंग्रजांनी गोळ्या घातल्या

ब्रिटिश सैनिकांनी त्याला नदी पार करण्यास सांगितले पण बाजी राऊत यांनी तसे करण्यास नकार दिला. वारंवार आदेश देऊनही जेव्हा बाजी राऊतने ऐकले नाही, तेव्हा इंग्रजांनी बंदुकी चालवून त्याला ठार मारण्यास सुरवात केली. जखमी अवस्थेत त्याने आरडाओरडा करण्यास सुरवात केली जेणेकरून ग्रामस्थांना कळेल. पण गावकरी येईपर्यंत हा अपघात झाला होता. क्रूर इंग्रजांनी त्यांच्यावर गोळीबार केला आणि तिथेच त्याचा मृत्यू झाला. गोळ्यांचा आवाज ऐकून गावकरी आले. सैनिक बाजी राऊतची बोटी घेऊन तिथून पळून गेले.

वीर वैष्णव बाजीचा मृतदेह ट्रेनमधून कटक येथे घेऊन गेले आणि मोठ्या उत्साहाने त्याची अंत्ययात्रा काढली. तरुण वयात देशासाठी आपला जीव देणाऱ्या या धाडसी मुलाच्या अंत्ययात्रेत शेकडो लोक उपस्थित होते.

===

new google

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

बंगालच्या या नवाबाने 146 इंग्रज अधिकाऱ्यांना बंदी बनवले होते,तर बाकी भीतीनेच पळून गेले होते!

‘बचपनका प्यार भूल नही जाणा रे ‘याआधीही अश्या अनेक मुलांना सोशल मिडीयाने स्टार बनवलंय…!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here