आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब

==

देशाच्या स्वाभिमानाचे रक्षण करण्यासाठी गुरु गोबिंदसिंग यांनी आपल्या कुटुंबाचाही त्याग केला होता..!


गुरु गोबिंदसिंग सिख समुदायाचे दहावे गुरु. शीख समुदायामध्ये आदराचे स्थान असलेल्या या गुरूंनी आपल्या देश व देशाच्या स्वाभिमानासाठी अनेक गोष्टी केल्या. एवढचं काय तर जेव्हा  वेळ पडली तेव्हा त्यांनी आपल्या परिवारापेक्षा देशाच्या स्वाभिमानाला महत्व दिले.  

 गोबिंदसिंग


त्यांचा जन्म 1666 साली पौष शुक्ल पक्षाच्या सप्तमी तिथीला झाला, त्यांचा जन्म माता गुजरी जी आणि वडील श्री गुरु तेग बहादुर जी यांच्या घरात पाटण्यात झाला. त्यावेळी गुरु तेग बहादूर जी बंगालमध्ये होते. त्यांच्या शब्दांनुसार, गुरुजींचे नाव गोविंद राय होते आणि 1699 मध्ये बैसाखीच्या दिवशी गुरुजी गोविंद राय यांच्याकडून गुरु गोविंदसिंग जी बनले आणि त्यांनी पाच प्याऱ्यांमधून अमृत चाखले.

काश्मिरी पंडितांना वाचवताना, श्री गुरु तेग बहादुर जी यांनी सन 1675 मध्ये दिल्लीच्या चांदणी चौकात स्वतःचे बलिदान दिले. यानंतर, 11 नोव्हेंबर 1675 रोजी श्री गुरु गोबिंदसिंग गादीवर बसले. त्यांनी सर्व जातींना एकत्र केले आणि उच्च-नीच नाहीसे केले आणि सर्वांना समान मानले आणि समाजात एकता प्रस्थापित करून त्यांच्यामध्ये स्वाभिमानाची भावना जागृत केली.

गोबिंदसिंगबाबा अजितसिंग, बाबा जुझारसिंग हे श्री गुरु गोबिंदसिंग जी यांचे ज्येष्ठ पुत्र होते, ते चमकौरच्या युद्धात शहीद झाले होते. आणि लहान मुलांपैकी, बाबा जोरावरसिंग आणि फतेहसिंग यांना सरहंदच्या नवाबाने जिवंत भिंतींत टाकले होते. त्यांनी पोंटा साहिबमध्ये अनेक किल्ले बांधले व साहित्यिक कामे केली.

स्वत: च्या शक्तींनी ते श्री गुरु ग्रंथ साहिबचे पठण करायचे आणि त्याचा अर्थ भक्तांना सांगायचे आणि श्री मणि सिंहजींना गुरुवाणीचा अर्थ लिहायचे. अशा प्रकारे त्यांनी पाच महिन्यांत गुसवाणीचा अर्थ पूर्ण केला होता.

त्यांनी देशाच्या धर्म आणि संस्कृतीचे रक्षण करण्यासाठी अनेक प्रयत्न आणि युद्धे केली. दहशतवाद्यांपासून देशाचे रक्षण केले आणि धर्मरक्षणाने देशाचा मान राखला. नांदेडमध्ये श्री गुरु गोबिंद सिंह जी (श्री हुजूर साहिब) गुरु ग्रंथ साहिबला गुरूचा दर्जा देताना आणि परमेश्वराला श्रेय देताना म्हणतात – आज्ञा भाई अकाल की थी चलायो पंथ, सभी सिखों की कमान गुरु मन्यो ग्रंथ के पास है।

वयाच्या 42 व्या वर्षापर्यंत श्री गुरूगोबिंद सिंहनी अत्याचाराचा निर्धाराने लढा दिला आणि अशा प्रकारे 1708 मध्ये ते सचखंडला गेले. देशाचा अभिमान व अभिमान जपताना त्यांनी आपल्या संपूर्ण कुटुंबाचा त्याग केला.

==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा..

भगवान शंकरांचे हे प्रसिद्ध मंदिर जवळ-जवळ ४०० वर्ष बर्फाखाली गाढलेले होते..!

भारतीय सेना अधिकारी सांगून केली तब्बल 17 मुलींची फसवणूक….घातला 80 करोड रुपयांना गं

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here